Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD ยี่ห้อไหนที่มีขายในปัจจุบันนี้อ่านแผ่นได้ดีที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD ยี่ห้อไหนที่มีขายในปัจจุบันนี้อ่านแผ่นได้ดีที่สุดครับ

เน้นอ่านแผ่นได้ดีอย่างเดียวครับ เวลาที่เจอแผ่นที่มีคุณภาพต่ำี่แล้วอ่านไม่ได้มันรู้สึกเซ็งครับ
    แล้ว DVD ROM มันจะอ่านแผ่นดีกว่า DVD-RW ไหมครับ
    ใครมีเคยลองบ้างครับแนะนำกันหน่อย

เรื่องโง่ๆอีกเรื่องไอ้สายที่ต่อไปด้านหน้าของ MIC กับ หูฟังมันต่อตรงไหนครับ
    ใช่ตรงที่เขียนว่า JAUDIO1 เปล่าครับที่มีทั้งหมด 10 ขา(แต่ขาที่ 8ไม่มีที่เสียบ)
    ขา 1. เป็น MIC 2.G แล้ว R,L ต่อตรงไหนหว่า
    Last edited by TEN; 5 Aug 2007, 22:43:48.

DVD-ROM กับ DVD-RW ผมว่า อ่านน่าจะพอๆกันนะ
    แต่ถ้าเอามาอ่านอย่างเดียว ผมก็ แนะนำว่าแยกไปดีกว่าคับ DVD-Rom ซัก 1 ตัว DVD-Rw อีกซักตัวดีกว่า
    ตัว DVD-ROM ผมไม่รุ้นะว่าอันไหนดี แต่แนะนำ ตามประสบการณ์ว่า Lite-On หรือไม่ก็ SUmsung อ่านได้ไม่เลือกแผ่น ส่วน Asus ก็อ่านได้นะ แต่ช้ามากตอนใส่ ผมไม่แนะนำ Asus แล้วกัน ถ้าเปง DVD

ส่วน Mic กับ slot หูฟัง เนี่ย ท่านใช้ sound on board หรือป่าวอะคับ หรือใช้ sound card
    แล้วถ้าใช้ sound on board แล้ว mb รุ่นไหนอะคับ ผมว่า ไปหาอ่านเอาในคู่มือเมนบอร์ด ง่ายกว่ามั้งคับ
    ว่ามันเสียบที่ไหนกันแน่ เพราะชัวร์กว่า เหอๆ แต่ละรุ่นมันไม่เหมือนกันซักหน่อย - -

Comment

Philips Pioneers Soken ครับอ่านแผ่นเก่งมาก อิอิ

Comment

บางครั้งก็ต้องใช้หลายเครื่องช่วยในการอ่านนะ
        เพราะบางตัวอ่านแผ่นยี่ห้อนี้ได้ดี ไปเจออีกยี่ห้อ อ่านไม่ทันใจ
        ต้องไปใช้อีกตัวอะไรประมาณนี่
        ปล.ดีวีดียุคแรกๆที่ความเร็วต่ำจะอ่านแผ่นที่มีปัญหาแผ่นเป็นรอยได้ดีกว่ายุคใหม่ๆที่ความเร็วสูงๆ
        คาดว่าอาจเป็นที่มันเร็วเกินไป

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
          Philips Pioneers Soken ครับอ่านแผ่นเก่งมาก อิอิ
          3ยี่ห้อนี้คับ แต่SOKENใความหมายของคุณหัวโบราณหมายถึงเครื่องเล่นDVDนะคับ
          ไม่ใช้ไดร์ฟคอมพิวเตอร์ เจ้ากระทู้อย่าเข้าใจผิดละคับ
          ส่วนยี่ห้อPhilipsสำหรับหัวอ่านของคอมพิวเตอร์เลิกผลิตไปแล้วคับ
          ตอนนี้ที่เหลืออีกยี่ห้อเดี่ยวก็คือPIONEERคับ เน้นการอ่านแผ่น จะต่างจากพวกLiteonคับ เพราะ
          แผ่นเป็นรอยเละทั้งแผ่นเหมือนผ่านสมรภูมิมายังอ่านได้โดนไม่กระตุก
          มีPlextorอีกยี่ห้อคับแต่ตัดไปได้เลย เพราะแพงมากจนเกินความคุ้มค่า

ลองPIONEERมาใช้ดูคับแล้วจะติดใจ แต่ต้องทำใจเรื่องลูกเล่นนะคับ เพราะยี่ห้อนี้เข้าเน้นใช้งนล้วนๆๆ
          ไม่มีลูกเล่น
          ปล.อย่าซื้อรุ่น 112BK IDEนะคับ รุ่นนี้มีปัญหา

Comment

Working...
          X