overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อยากให้ช่วยตัดสินใจเรื่องการเลือกซื้อการ์ดจอหน่อยครับ มีเหตุผลที่ให้ช่วย - -

OverclockZone Member Pacharapon's Avatar

Smile อยากให้ช่วยตัดสินใจเรื่องการเลือกซื้อการ์ดจอหน่อยครับ มีเหตุผลที่ให้ช่วย - -

คือขอเกริ่นก่อน ผมไม่กล้าเลือกเองครับ เพราะผมกลัว . . .

ครั้งหนึ่งครั้งแรกที่ผมซื้อคอมเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว ผมได้สั่งแรมจากร้านหนึ่งแล้วเอาไปใส่เองปรากฏว่าเสียครับ ? เปิดเครื่องไม่ได้เลย ตอนนั้นผมคิดว่าเสียเพราะผมเสียบแรมไม่ถูกต้อง ผมร้องไห้เสียใจมากๆ ทำไงได้หละเงินแม่ผมนิผมยังเรียนม.ต้นอยู่ จากนั้นเป้นต้นมาไม่ว่าผมจะซื้ออะไรผมก้อจะให้ร้านแนะนำตลอดไม่กล้าเหลือและให้ที่ร้านทำตลอดไม่ว่าเสียบแรม หรือใส่อะไรก้อตามก็ให้ที่ร้าน - -เกริ่นพอแหละ

คือผมอยากได้การ์ดจอระดับกลางอ่าครับเอาแบบคุ้มที่สุดอ่ะครับ คือผมจะใช้ตัวนี้จนกว่าจะเรียนจบและสามารถหางานทำได้อ่ะครับ เต็มที่ 4500 - - อย่าเกินแม้แต่ 100 นะครับ เพราะผมบอกเจ้าของร้านเป้นแบบระบบผ่อน ผมดูราคาที่เว็บนี้อ่าครับ http://www.jib.co.th/

ผมเล็ง 256/ATI HD2600 XT Extreme SPARK ราคาที่เว็บนั้น 4230 + ค่าขนส่ง 200 เห็นในพันทิพแนะนำกัน

ปล.ยาวหน่อยนะครับ ผมรู้จักเว็บนี้จาก pantip อ่ะนะ ขอบคุณมากๆจ้า

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ตัวนั้น ก็โอเค นะคับ จะไม่บอกรายละเอียดเกี่ยวกับ spec คอมหน่อยเหรอคับ ?

ปล.แหม เสียบแรมไม่ถูกก็ร้องซะละ ผม flash bios แล้วไฟดับพอดี ยังนั่งขำอยู่เลย ( ฮา ฮา ฮือออ.. )

OverclockZone Member inwclub's Avatar

ซื้อคอมมาประกอบเอง ก็เป็นประสบกามที่ดีนะครับ

แต่ถ้าประกอบเสร็จขึ้นมาแล้วเปิดไม่ติด กว่าเราจะรู้ว่าตัวไหนไปสวรรค์ซะแล้ว คงต้องเสียเวลาเช็คน่าดู

ปล.เพื่อนผมประกอบร้าน เช็คแล้วปกติ กลับมาบ้านเครื่องยังเอ๋อเอ๋อได้เลย

Moderator Gearhead's Avatar

" ผิดเป็นครู " ครับ ถ้าเรื่องเล็กแค่นี้น้องยังกลัว ต่อไปถ้าน้องต้องตัดสินใจเรื่องใหญ่ๆ คงลำบากแน่ครับ ต้องพยายามสร้างความมั่นใจให้กับตัวเองตั้งแน่เนิ่นๆ ครับ
    อืมมม... ต้องรู้จัก เส้นแบ่งความมั่นใจ กับ ความก้าวร้าวด้วยนะครับ บางคนมั่นใจ จนดูก้าวร้าวไปเลย ก็มีเยอะครับ

หาความต้องการของตัวเองให้เจอ หาข้อมูลให้แน่นให้มากที่สุดทำที่จะทำได้ เพื่อเป็นภูมิคุ้มกัน(ความผิดพลาด)ให้น้อง แล้วก็ลุยเลยครับ!!!

แต่บอกสเปค + จุดประสงค์การใช้งานหน่อยก็ดีนะครับ จะหาบอกได้ง่ายขึ้นครับ

OverclockZone Member Pacharapon's Avatar

มาแล้วครับกลับจากโรงเรียนแล้วขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ - -

ก้อทุกครั้งที่เปิดคอมก้อจะเล่นเกม 90 % - -

แล้วนี่ spec ครับดูให้ที

สรุป
    - เล่นเกมส์ 90%
    - PCI-E
    - งบ 4500

ใจจริงอยากจะแนะนำ 7900GS / 8600GT-GTS) / 1950Pro ไปเลยครับ แต่เกินงบไปเยอะ 6500-8500 งั้นเอา 7600GS DDR3 ไปก็ได้ครับ ใกล้เคียงสุด หรืออาจจะไปดูๆ แถวบอร์ดมือ 2 ก็ได้ครับ

OverclockZone Member candyx-23's Avatar

สู้ๆครับ ล้มแล้วลุกอย่ากลัวที่จะก้าวไปข้างหน้าครับ ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิดครับ

OverclockZone Member Ojamaru's Avatar

ถ้าจะเอาแบบที่แทบจะไม่มีปัญหาเลยก็ตามที่ท่านหัวเกียร์แนะนำครับ ไม่แพงด้วยไม่เกิน 4000 ผมเองยังใช้แค่ 7600 gs DDR2 อยู่เลยครับ(ยืมเพื่อนใช้) เพราะ ณ ตอนนี้การ์ดตระกูล HD 2600 จะเจอปัญหาเรื่องของไดรเวอร์ซะเยอะ สังเกตจากการตั้งกระทู้ถามในนี้ก็ได้ครับ

แรงแบบพอเพียง แค่นี้ก็เปิดระดับ Hi ได้หลายเกมส์ครับ กระตุกบ้างอย่าไปคิดมาก ทำงานแล้วค่อยซื้อแบบดีๆ เทพๆไปเลยยังได้ครับ

จริงๆ ผมแฟน ATI นะ ถ้าเป็นผมคิดว่าจะซื้อ HD2600XT DDR3 แต่ที่ไม่แนะนำท่าน จขกท. ก็ตามเหตุผลด้านบนล่ะครับปัญหาน้อยสุด ณ ตอนนี้
    Last edited by Ojamaru; 6 Aug 2007 at 17:08:27.

6500-8500 ไม่ไหวจริงๆครับ เพราะหลังจากเทอม 2 ผมคงเล่นเกมไม่หนักแลวอ่าครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member naruzekung's Avatar

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    สรุป
    - เล่นเกมส์ 90%
    - PCI-E
    - งบ 4500

ใจจริงอยากจะแนะนำ 7900GS / 8600GT-GTS) / 1950Pro ไปเลยครับ แต่เกินงบไปเยอะ 6500-8500 งั้นเอา 7600GS DDR3 ไปก็ได้ครับ ใกล้เคียงสุด หรืออาจจะไปดูๆ แถวบอร์ดมือ 2 ก็ได้ครับ
    เห็นด้วยครับ

OverclockZone Member Ojamaru's Avatar

กำ เพิ่งเห็นราคาของร้าน JIB Spark 7600GS DDR3 4,530 นี่นา เหอ เหอ ถ้าจะเอาไม่ถึง 4000 คงต้องมือ 2 ในนี้ล่ะครับ 7600GT ก็มีขายครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ผมว่าอัพเวปชั่นcpuzหน่อยก้อดีนะ ตอนนี้1.40.1มั้ง แต่ท่านใช้1.27 -*-

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ลองพวก มือสอง ที่ใช้งานยังไม่เกิน 6 เดือนดูคับ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

หาพวกมือ 2 ในบอร์ดนี้ดูคับ พวก 7600GT น่าจะได้นะคับ ไม่เกิน 4000 แน่นอน

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

ถ้ามือสองจะได้ถึง 7900GS เลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=85705

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=85675

ลอง(รีบๆ) ติดต่อไปดูครับ 5000 ทั้ง 2 ตัว

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=85705

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=85675

ลอง(รีบๆ) ติดต่อไปดูครับ 5000 ทั้ง 2 ตัว

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ผมว่าอัพเวปชั่นcpuzหน่อยก้อดีนะ ตอนนี้1.40.1มั้ง แต่ท่านใช้1.27 -*-
    กำ โปรแกรมเนี่ยผมได้จากไหนไม่รู้ - - ไม่รู้จะอัพเดพตรงไหนดี

เอออ คุณหัวเกียอ่ะครับ คือมันสายไปแล้วอ่า ผมสั่งเจ้าของร้านไปแล้วอ่าครับ ยังไงๆก้อขขอบคุณในความหวังดีนะครับ ไม่ผิดหวังจริงๆที่มาปรึกษากับเว็บนี้ - -

Quote Originally Posted by Pacharapon View Post
    กำ โปรแกรมเนี่ยผมได้จากไหนไม่รู้ - - ไม่รู้จะอัพเดพตรงไหนดี

เอออ คุณหัวเกียอ่ะครับ คือมันสายไปแล้วอ่า ผมสั่งเจ้าของร้านไปแล้วอ่าครับ ยังไงๆก้อขขอบคุณในความหวังดีนะครับ ไม่ผิดหวังจริงๆที่มาปรึกษากับเว็บนี้ - -
    - CPUZ ตัวใหม่ล่าสุดครับ
    - ยกเลิกเค้าได้มั้ยครับ โทรไปบอกเค้าตั้งแต่เช้าเลยครับ เค้าอาจจะยังไม่ Order ก็ได้ครับ แต่ผมไม่ทราบว่าท่านไปสั่งเค้านานยังครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks