Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound card ร้อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by REDSTORM View Post
    ตอนนี้ยังเช็คไม่ได้ [ผมอยู่ที่ทำงาน คอมฯอยู่บ้าน] แต่คิดว่าคงรั่วครับ

เพราะว่าถ้าเปิดเครื่องแล้วจะแตะโดนเคสหรืออุปกรณ์ตรงไหนที่เป็นโลหะไม่ได้เลย [ไฟดูด]

แล้วถ้าไฟรั่วลงการ์ดมันจะทำให้การ์ดร้อนได้ยังไงเหรอครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ
    ก็เหมือนแรมกับซีพียูนั่นแหละ ยิ่งคล็อคด้วยการอัดไฟเพิ่มเข้าไปก็ยิ่งร้อน ซาวนด์การ์ดปกติมันใช้ไฟตามสเปคของมันอยู่แล้ว ถ้ามีไฟเกินเข้าไปก็ยิ่งร้อนกว่าเดิม คิดว่างี้นะ

Comment

รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่ ร้อนจริงๆ
      แต่มันก็อยู่มาได้ 7 ปีกว่าแล้ว

Comment

live 5.1 ของผมก็ร้อนจับไม่ได้เหมือนกันครับ

เอา Sink ของ RAM ติดเข้าไป ...Sink ร้อนตับแตกเลยครับ อิ อิ...

แต่มันก็ใช้ได้นะครับ ใช้มาสองปีแล้ว

Comment

ร้อนอยู่แล้วแหละงับ x-fi ผมยังมี sink มาให้เลย หุหุ

Comment

เจ้าชิปตัวใหญ่นั่นคือ audio processor ครับ
            มันก็คือ cpu ดีๆ นี่แหละ แต่สำหรับประมวลเสียงโดยเฉพาะ
            ไม่ต้องติดซิงค์อย่าง cpu ก็บุญแล้ว มันร้อนไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

นี่เป็นจุดนึงที่ sound card ต่างจาก sound on board
            เพราะมันมีตัวประมวลผลนี่แหละครับ เวลาเล่นเกมส์จึงไม่ค่อยกินแรง cpu
            sound on board มันไม่มีตัวประมวลผล
            เลยไปติดสินบนให้ cpu ของเครื่องคำนวณแทน

Comment

Working...
            X