Announcement

Collapse
No announcement yet.

การค้นพบที่ยิ่งใหญ่ของผม และอาจช่วยเพื่อนๆได้มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การค้นพบที่ยิ่งใหญ่ของผม และอาจช่วยเพื่อนๆได้มั่ง

คือสำหรับผมแล้วเป็นการค้นพบที่ยิ่งใหญ่มาก (อาจจะเว่อร์ไปนิด อิอิ) และหวังว่าอาจเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆได้มั่ง เพราะผมเคยหาใน google เห็นมีคนเป็นกันพอสมควร และยังไม่เห็นมีใครแก้ได้เลย (จริงๆอาจมีคนแก้ได้ก็ได้ แต่ผมหาไม่เจอ เพราะผมก็แก้ไม่ได้แล้วลองหาวิธีจากคนที่แก้ได้ แต่ก็หาไม่เจอ )

เรื่องของเรื่องคือ ก่อนหน้านี้ผมลงเกม หรือโปรแกรม มันจะขึ้น crc error กับ crc faled ตลอด ขนาดลงไดรเวอร์การ์ดจอ ลงวินโดว์ก็ error

เคยโพสต์ถามหลายครั้ง รวมทั้งหาใน google และเคยถามร้านที่ซื้อ ก็มักจะได้คำตอบประมาณว่า ไฟล์ติดตั้งมันเสียหาย ไฟล์ติดตั้งไม่สมบูรณ์ให้ลองโหลดใหม่ หรือ ลองลงวินโดว์ใหม่ ลองเปลี่ยนแผ่น ลองเปลี่ยนสาย sata (ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับน้ำใจ และคำแนะนำนะครับ)

แต่ถ้าคนที่เป็นเหมือนผมจะรู้เลยว่า ไม่ใช่ไฟล์ที่โหลดมาเสียหายแน่นอน เพราะลองโหลดใหม่หลายครั้ง ตรวจสอบ hash ก็หลายครั้ง รวมทั้งโหลดซ้ำอีกหลายครั้ง ที่สำคัญ เอาไปลงเครื่องอื่นลงได้ แต่ลงเครื่องผม มันจะขึ้น crc errror ตลอด

แต่แล้วท่ามกลางความโชคร้ายก็เหมือนมีโชคมาช่วยนิดๆ ตอนหลังมันเกิด error แบบใหม่ขึ้นมากอีก คือ error 1335

ผมก็เลยเอาเจ้า error ไปหาใน google แล้วก็เจอคนที่ error แบบนี้ คือ error 1335

ผมก็เลยลองทำตาม วิธีคือ

To change the memory settings for installation, follow these steps: 1. Click Start, and then click Run.
    2. In the Open box, type msconfig, and then click OK.
    3. On the BOOT.INI tab, click Advanced Options.
    4. In the BOOT.INI Advanced Options dialog box, select the /MAXMEM= check box, and then change the setting to 256 (or lower if your computer has less RAM).
    5. Click OK to close the BOOT.INI Advanced Options dialog box.
    6. In the System Configuration Utility dialog box, click Apply.
    7. Click OK to close the System Configuration Utility dialog box.
    8. Click Restart to the following message:
    You must restart your computer for some of the changes made by System Configuration to take effect.
    9. After you restart your computer, install Office as a Complete Install.
    10. After you install Microsoft Office, follow steps 1 through 8 to clear the /MAXMEM= check box

มาจากเว็ปของ mcrosoft คือเขาลงโปรแกรม offce แล้วมัน error 1335

Comment

ผมก็ลองทำตามดู โห !!!!!!! ไม่อยากจะเชื่อเลยมันได้ผล ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างมากเลย

ถ้าใครที่ลง เกม หรือ โปรแกรม แล้วขึ้น crc error กับ crc failed และแน่ใจว่าไม่ได้เกิดจากไฟล์มันไม่สมบูรณ์ ก็ลองใช้วิธีดังกล่าวดูนะครับ

คือวิธีดังกล่าวเขาเอาไปแก้ error 1335 ซึ่งผมลองทำตาม มันแก้ crc error กับ crc failed ได้ด้วย ไฟล์เกม หรือโปรแกรมไฟล์เดิมๆที่เมื่อก่อนเคยติดตั้งแล้วติดตั้งไม่ได้ มันจะcrc error กับ crc failed ตอนนี้ติดตั้งผ่านหมดเลย

ขอย้ำว่าไฟล์เดิมที่เคยติดตั้งไม่ได้ ไม่ได้โหลดใหม่เลย

ใครที่เป็นเหมือนผม ลองดูนะครับ หรือ ลองหาใน google ดูก็ได้หาจาก error 1335 แล้วเข้าไปที่ microsoft

Comment

ที่อยากรบกวนถามคือ กรณีของผมนี้ มันเกิดจากอะไร จะแก้ได้อย่างไร โดยไม่ต้องทำตามวิธีดังกล่าว

คือทำวิธีที่ผมว่า มันทำให้ลงเกม โปรแกรมได้ก็จริง แต่มันก็เสียเวลา ต้องคอยมาเปลี่ยน แรมให้เหลือ 256 แล้วต้องrestart พอลงเสร็จก็ต้องกลับไปเปลี่ยนแรมให้กลับไปเป็นเหมือนเดิม แล้วต้องrestart อีก มันเสียเวลา และไม่สะดวก (256 ไม่พอใช้งาน อืดสุดๆ)

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ขออนุญาติดันครับ

Comment

อืม จะว่าไปก็มีคนอ่านเยอะเหมือนกันเนอะกระทู้เราเนี่ย

แต่ ม่ายมีใครตอบเลย

Comment

ยังไม่ได้อ่านนะ แต่ความรู้ ดันให้

Comment

เข้ามาดูและช่วย share ข้อมูลด้วย

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ขอบคุณครับที่มา share ข้อมูลของตัวเองที่ไปค้นหามา

สำหรับข้อมูลของผมเนี่ย คือ CRC มันเป็นวิธีทำ error detection แบบหนึ่ง เอาไว้
                check ข้อมูลที่อ่านมาได้กับ check bits ว่าได้ข้อมูลที่ถูกต้องหรือเปล่า

โดยปกติถ้าเกิด CRC error หรือว่า CRC fail ส่วนมากมันจะเกิดจาก ตัวของไฟล์เอง
                คือไฟล์ที่เราได้มาอาจจะเพี้ยนไปจากต้นฉบับ ทำให้เวลา CPU มันอ่านมาแล้ว check CRC
                ดูว่าข้อมูลที่ได้ถูกต้องหรือเปล่า ถ้ามันไม่ถูกต้องก็จะเกิด CRC fail หรือว่า CRC error ครับ

แต่จริงๆ CRC error เกิดได้อีกจากหลายสาเหตุนะครับ แม้แต่ตัว CPU เอง
                อาจจะเป็นเพราะว่า errata ในตัว CPU (แต่สาเหตุนี้น่าจะเกิดขึ้นได้น้อยมากๆ)
                หรือว่า เพราะ OC CPU มากไป แล้วไม่สเถียร ทำให้ CPU ทำงานผิดพลาด

ส่วนอีกสาเหตุนึงที่เป็นไปได้อีกคือ RAM ครับ เพราะว่า ข้อมูลในไฟล์มันจะถูกเอามาอ่านไว้ใน RAM ก่อน
                แล้ว CPU ก็ไปอ่านมาจาก RAM อีกทีนึง ทีนี้ถ้า RAM มีบางจุดไม่ปกติ ทำให้เวลา CPU มันอ่านข้อมูลจาก RAM ตรงจุดนี้
                CPU อาจจะได้ข้อมูลที่ไม่เหมือนกับที่อยู่ในไฟล์(HDD) ได้
                มันก็อาจจะทำให้เกิด CRC error ได้เช่นกัน

ส่วน /MAXMEM option ที่ใสไว้ใน boot.ini นั้น เป็น option ที่เอาไว้บอกให้ windows ใช้ RAM เท่าที่กำหนดไว้ตาม option นี้เท่านั้น
                เกินกว่านี้จะไม่เอามาใช้เลย

คือ ถ้าเรากำหนดให้ /MAXMEM = 256 ก็จะทำให้ windows ใช้ RAM แค่ 256 MB แรก เท่านั้น

ดังนั้น จากข้อมูลข้างบน อาจจะคาดเดาได้ว่า ปัญหา CRC ที่คุณ some like it hot เจอน่าจะเป็นที่ RAM มากกว่าครับ
                เพราะพอไป limit ให้มันใช้แค่ 256 MB แรก แล้วมันไม่เป็นปัญหา
                แต่ถ้าไม่ limit มัน ก็จะเกิด CRC error น่าจะมีปัญหาที่ RAM บางช่วงในส่วนที่เกิน 256 ขึ้นไป

ลองหา โปรแกรม memtest มา test RAM ดูครับ ถ้าเจอว่ามีปัญหาจริง ก็อาจจะต้องลอง claim ram ดูครับ

Comment

โย้วว... ความรู้มากมาย... crc ย่อมาจากอะไรครับ อยากรู้เพิ่มเติมครับ..

...............................................................................................................
                  ...............................................................................................................

ผมก็มีอะไรจะมาบอกเกี่ยวปัญหาแปลกๆ ที่น่าจะเกี่ยวกับเม็ดแรมเสีย ตามรูปนะครับ ดูเหมือนไฟล์บูต ของวินโดว์จะเสีย แต่ลองเปลี่ยนแรมแล้วหายครับ หลังจากทดลองอยู่หลายวิธี..

คิดว่ามันคงไปโหลดไฟล์บูตจากฮาร์ดดิสมาเก็บไว้ตรงเม็ดแรมที่เน่าเข้าพอดี.. อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะครับ..

ลิ้งค์ที่ตั้งกระทู้ถามปัญหาครับ..
                  http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=58446
                  Last edited by hornetpc719; 7 Aug 2007, 18:17:07.

Comment

CRC = Cyclic Redudancy Check ครับ
                    อยุ่ในเรื่อง Error Detection/Error Correction
                    เรียนทางด้านคอมพิวเตอร์จะเจอบ่อยครับ

Comment

Originally posted by bobo View Post
                      เข้ามาดูและช่วย share ข้อมูลด้วย

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ขอบคุณครับที่มา share ข้อมูลของตัวเองที่ไปค้นหามา

สำหรับข้อมูลของผมเนี่ย คือ CRC มันเป็นวิธีทำ error detection แบบหนึ่ง เอาไว้
                      check ข้อมูลที่อ่านมาได้กับ check bits ว่าได้ข้อมูลที่ถูกต้องหรือเปล่า

โดยปกติถ้าเกิด CRC error หรือว่า CRC fail ส่วนมากมันจะเกิดจาก ตัวของไฟล์เอง
                      คือไฟล์ที่เราได้มาอาจจะเพี้ยนไปจากต้นฉบับ ทำให้เวลา CPU มันอ่านมาแล้ว check CRC
                      ดูว่าข้อมูลที่ได้ถูกต้องหรือเปล่า ถ้ามันไม่ถูกต้องก็จะเกิด CRC fail หรือว่า CRC error ครับ

แต่จริงๆ CRC error เกิดได้อีกจากหลายสาเหตุนะครับ แม้แต่ตัว CPU เอง
                      อาจจะเป็นเพราะว่า errata ในตัว CPU (แต่สาเหตุนี้น่าจะเกิดขึ้นได้น้อยมากๆ)
                      หรือว่า เพราะ OC CPU มากไป แล้วไม่สเถียร ทำให้ CPU ทำงานผิดพลาด

ส่วนอีกสาเหตุนึงที่เป็นไปได้อีกคือ RAM ครับ เพราะว่า ข้อมูลในไฟล์มันจะถูกเอามาอ่านไว้ใน RAM ก่อน
                      แล้ว CPU ก็ไปอ่านมาจาก RAM อีกทีนึง ทีนี้ถ้า RAM มีบางจุดไม่ปกติ ทำให้เวลา CPU มันอ่านข้อมูลจาก RAM ตรงจุดนี้
                      CPU อาจจะได้ข้อมูลที่ไม่เหมือนกับที่อยู่ในไฟล์(HDD) ได้
                      มันก็อาจจะทำให้เกิด CRC error ได้เช่นกัน

ส่วน /MAXMEM option ที่ใสไว้ใน boot.ini นั้น เป็น option ที่เอาไว้บอกให้ windows ใช้ RAM เท่าที่กำหนดไว้ตาม option นี้เท่านั้น

คือ ถ้าเรากำหนดให้ /MAXMEM = 256 ก็จะทำให้ windows ใช้ RAM แค่ 256 MB แรก เท่านั้น

ดังนั้น จากข้อมูลข้างบน อาจจะคาดเดาได้ว่า ปัญหา CRC ที่คุณ some like it hot เจอน่าจะเป็นที่ RAM มากกว่าครับ
                      เพราะพอไป limit ให้มันใช้แค่ 256 MB แรก แล้วมันไม่เป็นปัญหา
                      แต่ถ้าไม่ limit มัน ก็จะเกิด CRC error น่าจะมีปัญหาที่ RAM บางช่วงในส่วนที่เกิน 256 ขึ้นไป

ลองหา โปรแกรม memtest มา test RAM ดูครับ ถ้าเจอว่ามีปัญหาจริง ก็อาจจะต้องลอง claim ram ดูครับ

ขอบคุณนะครับ

คิดเหมือนผมเลย สงสัยว่าแรมของผมน่าจะมีปัญหา กำลังเก็บเงินซื้อใหม่อยู่

Comment

ดีครับดี แต่ผิดหมวดไปหน่อยรึป่าวครับครับ ^_^

บางอย่างอ่านแล้วก็ยังงง เพราะไม่เคยเจอ
                        มีแต่ว่าเกมที่โหลดมาลงไม่ได้ โมโหจัด ไปซื้อแผ่นมาลง จบ สบายใจ

Comment

Originally posted by bobo View Post

ผมว่าผมรู้พอๆ กับคุณนะ พอลองให้คิดปัญหาเป็นสเตปๆแล้วอธิบายใ้ห้คนฟังรู้เรื่อง

ทำไมผมอธิบายไม่เห็นมีใครรู้เรื่องก็ไม่รู้ เหรอผมรู้ไม่จริง งงตัวเอง

Comment

Working...
                          X