Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยครับ...

พอดีมีปัญหาที่ทำงานอ่ะครับ คือในแผนกผมจะมีไดรฟ์กลางเอาไว้เก็บข้อมูลงานของทุกคน แต่ละคนจะมีโฟลเดอร์ของใครของมันไว้เก็บงานส่วนตัว แต่ทุกคนในแผนกก็สามารถเข้าไปดูหรือทำการแก้ไขไฟล์ทุกไฟล์ในไดรฟ์นี้ได้ คือเมื่อวานนี้มีผู้ไม่หวังดีในแผนกแอบมาย้าย file งานของผมไปซ่อนไว้ใน Directory อื่น ตอนแรกผมทำใจแล้วว่าต้องทำใหม่เพราะคงโดนลบทิ้งไปแล้ว แต่ผมลอง search หาดูก่อน เลยพบว่ามันยังอยู่แต่โดนย้ายไปไว้ในโฟลเดอร์อื่น ทีแรกนึกว่าอาจมีคน drag mouse ผิด แล้วไป drop ไว้ในนี้ แต่ลองสังเกตดูแล้ว มันเหมือนกับ cut เฉพาะบาง file ที่สำคัญ ๆ แล้วไปแปะไว้ใน Folder ใหม่ใน directory นั้นอ่ะครับ ผมว่าต้องมีคนแกล้งผมแน่ ๆ ลองถาม ๆ ดูแล้วแต่ก็ไม่มีใครยอมรับอ่ะครับ (แน่ล่ะใครจะยอมรับล่ะ) ทีนี้ผมเลยอยากถามเพื่อน ๆ นะครับว่า เราพอมีวิธีหาตัว user ที่ย้ายไฟล์ผมได้มั้ยครับ อยากรู้จริง ๆ จะได้คุยกับเค้าตรง ๆ เลย ว่าผมไปทำอะไรให้...ตอนนี้ผมป้องกันตัวไว้ระดับนึงแล้ว คือ copy ไฟล์ไปเก็บไว้ใน drive ที่ไม่ใช่ share drive แต่ผมไม่อยากนั่งทำงานแบบต้องคอยระวังว่าใครจะมาลบ หรือ ย้าย มันไปไหนอีกอ่ะครับ ไม่รู้ไปเหยียบเท้าใครไว้ ต้องมาทำกับผมแบบนี้ ไฟล์งานผมสำคัญมาก ครับ ถ้าหายไปรึโดนลบอีกผมต้องแย่แน่ ๆ ยังไงช่วยหาวิธีหน่อยนะครับ....

แบกอัพใส่ cdrw หรือ dvdrw ไว้สิครับ ถ้ามีเครืองส่วนตัวก็ลงโปรแกรมอย่าง WinGard Pro 2006 ไว้สิครับ ไดร์ฟหรือไฟล์ไหนต้องการล๊อกก็เข้าระหัสไว้ครับ

ดูการใช้งานได้ที่นี่ครับ
    http://www.justusers.net/articles/ut...o/winguard.htm

อย่างไรก็ดี การแบ็กอัพงานเป็นนิสัยเป็นสิ่งที่ควรมีสำหรับคนรุ่นเราครับท่าน คอมพิวเตอร์มันอันตราย

Comment

Working...
    X