Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows - Drive Not Ready ต้องแก้ไขยังไงครับ ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows - Drive Not Ready ต้องแก้ไขยังไงครับ ..

รบกวนถามเกี่ยวกับ Windows - Drive Not Ready ต้องแก้ไขยังไงครับ ..

ตามรูปอ่ะครับ ..

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ ..

ไม่มี FDD ใช่ใหม (มันถามหา FDD นะ)
    งั้นไป Disabled ใน BIOS ก็ได้ ครับ

Comment

มีครับ ..

Comment

Originally posted by Low-Tech View Post
        มีครับ ..
        งั้นคงต้องดูที่สายแพ หรือ สายไฟแล้วละครับ (สงสัยว่าจะหลวม/ชำรุด นะ)
        เพราะวินโดวส์มันบอกไม่พบ FDD นะ

Comment

ช่ายครับ

Comment

ตอนแรกผมก็คิดว่ามันเป็นเพราะ ฮาร์ดแวร์นะครับ นึกว่ามันฟ้องว่าFDDไม่ทำงาน(ซึ่งปรกติก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว) ทั้งๆที่ผมเปิดไดร์ D: ผมก็เลยไปถอดสายไฟกะสายแพร์ของFDDใหม่แล้วก็เปิดเครื่อง มันก็ยังฟ้องเหมือนเดิม เลยไม่รู้จะทำไง ก็เลยปล่อยให้มันฟ้องขึ้นมาก่อน พอดีว่าจะอัพไวรัสตัวofflineของ nod32 พอผมอัพเดทเสร็จก็รีเครื่องพอเปิดขึ้นมา ปรากฏว่ามันเห็นไอ่msgที่ว่านี้เป็นไวรัสตัวนึง(จำไม่ได้ว่าชื่ออ่ะไร) ผมก็เลยลบตัวทิ้งแล้วก็รีเครื่องใหม่อีกครั้ง ปรากฏว่ามันก็ไม่ฟ้องอีกเลย

มันเกี่ยวกันใหมเลยนั่นนะฟ้องที่FDD แต่ดันเป็นไวรัส ยังไงถ้าตรวจสอบฮาร์ดแวร์แล้วไม่หายก็ลองสแกนไวรัสดูนะครับ เผื่อเป็นแบบผม

Comment

แหล่ม เลยคับพี่น้อง. เป็นไปได้ทั้ง 2 อย่าง ที่ สนง.ผมก็ขึ้น ทั้งๆไม่มี FDD ลองใช้ nod32 แสกนหาย.
              แต่เครื่องที่บ้านเพื่อนผมก็ขึ้น nod32 แสกนไม่เจอไร ลอง Disabled ใน BIOS หายเลย FDD เสียแต่ก็ไม่ได้ใช้มานมนานแล้วละถอดปาหัวหมาเลย 555.(ไม่เข้ามาอ่านก็ไม่กระจ่าง ความรู้ไม่มีสิ้นสุดคับพี่น้อง ค้นหากันต่อไป)

Comment

Working...
              X