Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม ASROCK NF6G แรม DII 800 วิ่งแค่ 500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม ASROCK NF6G แรม DII 800 วิ่งแค่ 500

ผมพยายามปรับใน bios แล้วแต่ไม่สำเร็จคับ
    ปรับได้แต่ ht จาก 800 เป็น 1000
    แรมในภาพ เซ็ตเป็น auto แต่ถ้าปรับเป็น DDRII 800
    cpu-z จะโชว์เป็น 200 timing เอง หนักกว่าเก่าอีก

ใครรู้วิธีปรับช่วยบอกด้วยครับ แบบไม่โอเวอร์คล็อค ขอแค่ได้เต็มตามเสป็ค
    ขอบคุณมากๆ..

cpu : x2 3800+ 65w
    vga : onbord
    ram : kingston 512 *2 800

มันต้องลากเข้าไปครับ บัส RAM ถึงจะไปบัส 800 นะ

Comment

เคยได้ยินมาว่า 3800+ แรมมันวิ่งเต็มบัสไม่ใช่ นิครับ
      ..............................................................................

ของผม3600+ แรม667แต่วิ่ง 272*2=544 เอง cpu/7 งงดี แต่ก็ยังใช้มาเรื่อยๆ

Comment

ทำไม timer แค่นั้นเองหล่ะนั้น

Comment

ถ้าตั้งแรมเป็น Auto มันจะวิ่งที่ bus533 ครับ ต้องไปตั้งเอง

Comment

3800+ ปกติแล้ว บัสจะวิ่งเต็มๆครับ คือ 400*2 = 800
            ลองแกถ่าน MB ออกละใส่ใหม่ดูครับ

Comment

ลองload default นะครับ

Comment

ลองเปลี่ยน CL เป็น 5 5 5 18 ดูสิครับบ

Comment

ลองปรับค่า timing ให้เป้น auto ดูนะ
                  Last edited by Numairoo; 10 Aug 2007, 22:04:01.

Comment

ความรู้ๆ

ขอบคุณคับ

Comment

ผมใช้ x2 3600+asrock alive6 + corsair vs 1g/667*2 ทำให้เป็น 800 ได้ครับ ต้องปรับที่ไบออส ม่ะงั้นมันจะวิ่ง 533 ครับ

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
                        ลองเปลี่ยน CL เป็น 5 5 5 18 ดูสิครับบ
                        เห็นด้วยครับ เพราะที่เห็นน่าจะเป็นค่า Auto

Comment

ต้องไปปรับที่ไบออส มันจะเป็นออโต้ บัส 533 ต้องปรับเป็น 800 คับ

Comment

ลองไปปรับไบออสดู

ตอนแรกนึกว่าปัญหาเดิมๆ ที่คนใช้อ่านบัสแรมแล้วไม่เอามาคูณ หุหุ นึกว่าแรมท่านวิ่ง 500*2 =1000 เหอๆ

Comment

ไปปรับในไบออสให้ fsb:dram เป็น cpu/5 ก็จะกลายเป็น DDR800 ครับ

Comment

Working...
                              X