Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม Heatsink cpu ผมวิ่ง 800-900 rpm

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลม Heatsink cpu ผมวิ่ง 800-900 rpm

พัดลม Heatsink cpu ผมวิ่ง 800-900 rpm ซึ่งเป็นตัวที่ปกติวิ่ง 2600 rpm ทำไมมันวิ่งแค่นี้ครับ หรือต้องไปปรับตรงไหน รบกวนผู้รู้ทีคับ

น่าจะเกิดจากการที่ตั้งค่าในไบออสนะคับ

อย่างเช่นฟังชั่น Q-Fan ของ ASUS คับ

การทำงานก้อคือ
    1. ถ้า CPU ปล่อยความร้อนมาน้อยพัดลมก้อจะหมุนช้าและเงียบ
    2. ถ้า CPU ปล่อยความร้อนมามากพัดลมก้อจะหมุนเร็วขึ้น ดังขึ้น เย็นลง

ถ้าอยากให้พัดลมหุมนเต็มที่ ต้องไป disable ฟังชั่นนี้ในเมนบอร์ดคับ มันมีหลายชื่อคับลองไปดู
    ในไบออสนะคับ

Comment

อ่อ ได้แล้วครับ ขอบคุนมากฮะ

Comment

Working...
      X