Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันบูตไม่ขึ้นครับ cpu ไหม้ป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันบูตไม่ขึ้นครับ cpu ไหม้ป่าว

คือ มันเป็นเครื่องรุ่นเก่าแล้วครับ sempon 2500+ m/b msi รุ่น์ไรไม่รู้จำไม่ได้คือว่าผมเข้าไปปรับบัสเล่นดูเฉยๆนิดหน่อยเอง(แค่ลอง)พอบูตเครื่องใหม่ก็ไม่มีไรเกิดขึ้นใช้ได้ปกติ เลยปรับขึ้นมาอีก จากเดิม 200 ขึ้นเป็น 220 เปิดขึ้นไม่ขึ้นภาพเลย ไม่มีเสียง เลยถอดแรม ถอด cpu ออกมาดู ถอดบอร์ดออกมาลอยข้างนอกก็เป็นเหมือนเดิม เคลียร์ไปออสก็ไม่ดีขึ้น สงสัย cpu ไหม้ป่าวครับ ดูไม่เห็นมีรอยไหม้ หรือว่าเป็นเพราะอะไรแก้ยังไงดี ขอบคุณครับ

ถอดถ่านยังครับ บางทีเคลีย cmod อย่างเดียวก็ไม่หาย

Comment

Originally posted by benzmore View Post
      ถอดถ่านยังครับ บางทีเคลีย cmod อย่างเดียวก็ไม่หาย
      ถอดถ่านแล้ว ครับ m/b MSI K7N2 Delta2-LSR

Comment

หึๆๆ ไฟเข้าบอร์ดปะคับ ดู psu อะ

Comment

Originally posted by Ejizen View Post
          หึๆๆ ไฟเข้าบอร์ดปะคับ ดู psu อะ
          เข้าครับพัดลม cpu กับ vga หมุน

Comment

บอร์ดแต๊ป ป่าวละเนี่ย

Comment

แบบว่าตอนปรับครั้งแรก อุณหภูมิอยู่ที่ 38-39 ครับ แล้วบอร์ดจะพังเอาง่ายๆแบบนี้ได้ป่าว
              cpu แกะออกมาดูไม่เห็นมีรอยไหม้เลยครับยังดูดีอยู่ หรือว่ามันช็อตอยู่ข้างในมัน

Comment

อาจเป็นที่ power supir เจ้งครับ เพราะปรับไฟมาก หรือ ไม่ก็เมนบอดครับ ลองไปให้ร้านคอมเค้าเช๊คดูดีกว่านะครับ
                เพราะเค้ามีอุปกรณ์ เช๊คได้ครับ

Comment

แหม!! ท่าน mb ร้อนแค่ 38-39 c มันไม่พังหรอก ตอนหน้าร้อน mb ผมร้อน 50+ ตลอดเวลาอะ ตอนกลางวันอะ ผมเปิด 24Hrs นะคับ -*-

Comment

Originally posted by NETSPEED View Post
                    อาจเป็นที่ power supir เจ้งครับ เพราะปรับไฟมาก หรือ ไม่ก็เมนบอดครับ ลองไปให้ร้านคอมเค้าเช๊คดูดีกว่านะครับ
                    เพราะเค้ามีอุปกรณ์ เช๊คได้ครับ
                    เปลี่ยน power ใหม่แล้วยังเหมือนเดิมครับ พัดลม cpu หมุน พัดลม agp หมุน cpu ไม่มีอาการร้อนครับเย็นเหมือนไม่ทำงาน สงสัยเป็นที่ m/b ไม่ก็ cpu
                    m/b เหมือนมันมีอาการค้างๆคาๆอยู่ในหัวของมันไงไม่รู้ หลังจากที่ปรับ
                    เวลาที่เราปรับเนี้ย ถ้าปรับไปเยอะมันจะเปิดไม่ขึ้น แต่พอปิดแล้วเปิดใหม่มันจะกลับมาที่ค่าเริ่มต้นของมันเองครับ แล้วมันจะให้เรากลับไปแก้ไขในส่วนที่เราปรับตรงนั่นใหม่อีกที ผมทำแบบนี้วนไปมาประมาณ 3-4 ครั้ง ทีนี้มันไม่กลับมาเลยครับ มืดสนิทไปเลยเคลี่ยรทุกอย่างแล้ว สงสัยที่สองตัวนี่แหละครับ

Comment

Working...
                    X