Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมซื้อ mac มาแล้วมา formatลง window ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมซื้อ mac มาแล้วมา formatลง window ได้ไหมครับ

ถ้าผมซื้อ mac มาแล้วมา formatลง window ได้ไหมครับ มันจะดีไหม

ได้หนะมันได้แต่ต้องเป็นรุ่นใหม่ๆที่ใช้ cpu intel นะครับ เอาวิธีที่ง่ายๆก็ก็ต้องลง Mac os X ก่อน แล้วก็ลง software ที่ชื่อ boot camp หาได้ไม่ยากลองค้นหาดู ที่เวบ Mac ทั่วๆไป หรือ Google ก็ได้ จากนั้นก็ลง Windows ตามขั้นตอนที่เขาบอกไว้ ไม่ยากหรอกครับ

แต่แรมของคุณจะถูกแบ่งไปใช้ระหว่าง 2os ด้วยนะครับ เพราะฉนั้น แรมต้องมีให้เยอะๆไว้ก่อน

ลองถามตัวเองดูว่าจะใช้ os อะไรถ้าใช้แต่ windows ก็อย่าซื้อ mac เลย เสียของครับ!!!!!
    Last edited by Tee.; 8 Aug 2007, 14:55:46.

Comment

ลงได้ครับ แต่อย่างที่ท่านบนว่า
      ซื้อ Notebook ปกติมาใช้ดีกว่าครับ

Comment

ปกติที่เค้าใช้กัน มี 2 โปรแกรมที่ใช้ลงวินโดว์ใน mac
        อันแรกเป็น bootcamp เป็นการแบ่ง partition แล้วเลือกใช้ตอน boot เครื่อง
        ถ้าจะเปลี่ยน os ก็ต้อง restart เครื่องใหม่
        อีกอันเป็น พาราเรล เป็นเหมือนวินโดว์เป็นโปรแกรมตัวหนึ่งใน os mac สามารถเปลี่ยนการใช้งานได้ง่ายกว่า
        แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าจะใช้แต่วินโดว์ ก็ซื้อ notebook ปกติมาใช้ดีกว่า อย่างที่ท่านบนๆว่า

Comment

ซื้อเครื่องแมคมาก็ใช้แมคเถอะครับ ซักพักจะติดใจ
          ซื้อแมคมาแล้วไปลงวินโดวส์ เสียของหมด (จริงๆ)

Comment

ถามว่าลงได้ไหม ลงได้ครับ ลงแบบ format ซะให้ OSX หายไปเลยยังได้ (กลายเป็น PC notebook ไปเลย)

ถ้าไม่มีโปรแกรมที่จำเป็นต้องใช้ใน windows ก็ใช้ OSX เถอะครับ แต่จะติดใจอย่างรุนแรง

Comment

ผมคงเล่นถาวรไม่ได้เพราะผมเล่นเกมส์ เยอะมากๆ เกมส์ส่วนมากอยู่บนวินโดวส์

Comment

แล้วตอนนี้ผมมี Macbook Pro ได้มาแต่เครื่องไม่มีแผ่นอะไรเลย ตอนนี้ลง Format ลง Vista ไปแล้วแล้วผมจะหาไดร์เวอร์ได้ที่ไหนครับ ขาดของ Lan กับ Wiless Lan

Comment

แผ่น Snow Leopard คือ คำตอบสุดท้ายครับ คห บน

ว่าแต่จะซื้อ Mac มาทำไมหว่าทั้งๆที่ไม่ได้แตะ OSX เลย

-..-

Comment

Originally posted by Tee. View Post
                    ได้หนะมันได้แต่ต้องเป็นรุ่นใหม่ๆที่ใช้ cpu intel นะครับ เอาวิธีที่ง่ายๆก็ก็ต้องลง Mac os X ก่อน แล้วก็ลง software ที่ชื่อ boot camp หาได้ไม่ยากลองค้นหาดู ที่เวบ Mac ทั่วๆไป หรือ Google ก็ได้ จากนั้นก็ลง Windows ตามขั้นตอนที่เขาบอกไว้ ไม่ยากหรอกครับ

แต่แรมของคุณจะถูกแบ่งไปใช้ระหว่าง 2os ด้วยนะครับ เพราะฉนั้น แรมต้องมีให้เยอะๆไว้ก่อน

ลองถามตัวเองดูว่าจะใช้ os อะไรถ้าใช้แต่ windows ก็อย่าซื้อ mac เลย เสียของครับ!!!!!
                    ที่ว่าแรมต้องเยอะนี่ ต้องเยอะขนาดไหนครับ

Comment

Originally posted by P.S. View Post
                      ที่ว่าแรมต้องเยอะนี่ ต้องเยอะขนาดไหนครับ
                      ที่ว่าเปลือง RAM คือ run บน parallel desktop นะครับ ถ้าใช้ Boot camp จะเหมือน run windows ปกติ กิน ram เท่า windows ปกติครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ตาสว่าง

Comment

Originally posted by medickung View Post
                          แผ่น Snow Leopard คือ คำตอบสุดท้ายครับ คห บน

ว่าแต่จะซื้อ Mac มาทำไมหว่าทั้งๆที่ไม่ได้แตะ OSX เลย

-..-
                          เค้าซื้อมาก็ดีครับผลดีต่อคนในประเทศไทย apple จะได้มาสนใจบ้าง โปรแกรมเฉพาะด้านของคนไทย support บ้างจะเป็นพระคุณ

ว่าแต่หาขุดมาได้ลึกมากเลยนะครับก็ว่าหัวข้อนี้คุ้นๆ

Comment

ลองใช้ osx ดูสิครับแล้วบางทีอาจจะไม่ไปแตะ windows เลยนะ 555

Comment

Originally posted by Hangover Inc. View Post
                              ลองใช้ osx ดูสิครับแล้วบางทีอาจจะไม่ไปแตะ windows เลยนะ 555
                              จริงอย่างที่สุด 555+ ถ้าโปรแกรมในไทย ซัพพอตเยอะๆนะจะเปลี่ยนในoffice ใช้ macให้หมดเลย

Comment

Working...
                              X