overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ไฟเลี้ยงซีพียูมันแกว่งขนาดนี้ถือว่าผิดปกติมั้ยครับ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

Default ไฟเลี้ยงซีพียูมันแกว่งขนาดนี้ถือว่าผิดปกติมั้ยครับ

ไฟเลี้ยงซีพียูตรง Voltage มันแกว่งตั้งแต่
    1.050
    1.144
    1.152
    1.176
    1.184
    1.192
    1.200
    1.232
    1.240
    1.256
    1.296
    1.304
    1.312

คือมันแกว่งอยู่ตลอดเลยครับ โดยจะค้างที่ 1.144 นานหน่อย แต่ก็แค่นานกว่าอันอื่นหน่อยเดียว สักพักก็แกว่งแล้วสูงสุดที่ 1.312 ต่ำสุดที่ 1.050 แบบนี้ถือว่าซัพพลายห่วยจนต้องเปลี่ยนมั้ยครับ (โนเนม 350วัตต์) หรือว่าเป็นที่เมนบอร์ด สเปกตามลายเซ็นต์ครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

CPUZ มันแกว่งเยอะครับ ลองใช้ speddfan หรือโปรแกรมอื่นดูก็ได้ครับ หรือดูใน bios ก็ได้ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

น่าจะป็นที่ PSU (อันดับแรก นะ)
    *ถ้าไม่อยากให้มันแกว่งมาก ก็ ล๊อกไฟใน BIOS เลย อะ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

CPU-Z มันเชื่อได้ที่ไหนล่ะครับ ลองเปิดกราฟใน speedfan ดูแล้วกัน

OverclockZone Member beautyless's Avatar

ขอบคุณครับ ดูเหมือนมันจะนิ่งกว่า CPU-Z เยอะเลย

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อืม เคยสงสัยอยู่เหมือนกัน แต่ใช้วิธีดูหลายๆโปรแกรมเอาอ่ะครับ
    เพราะ PSU ที่ผมใช้อยู่ก็ แบบแถมเคสอ่ะครับ ไฟไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ ห่วงก็แค่ตอนพามันไปวิ่ง 3.8 อะไรประมาณเนี้ย กลัวมันวูบ แฮะๆๆ

ถ้ายังไงผมขอถามต่อนะครับ ว่าโปรแกรมตัวไหนที่ดูไฟได้ตรงๆหน่อยครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ปกติครับ ของผม CPU-Z ก็ไม่นิ่งเหมือนกันครับ แต่ E6550 ของผมดูจาก SpeedFan อยู่ที่ 1.45 เยอะกว่าชาวบ้าน อาจเป็นเพราะต้องปรับ BUS ไปที่ 333 ก็ได้ครับ เดี๋ยวจะทดลองปรับ Auto ดู แต่ P5LD2-SE/C ปรับ Auto E6550 ก็จะกลายเป็น E6320 ที่ราคาแพงขึ้นมาทันที เพราะมันจะวิ่งที่ 266 เท่านั้น

OverclockZone Member chinay's Avatar

ที่มันไม่นิ่ง มันไม่ได้มาจากการ ลดตัวคูณของฟังชั่น C1E หรอคับ

ของผมเปิดฟังชั่นนี้มันก็ไม่นิ่งแบบนี้แหละ ขึ้นๆลงๆ

แต่ถ้าปิดฟังชั่นนี้ไป มันก็นิ่งตลอด ก็มันวิ่งเต็มให้เลยไง

ของท่านเจ้าของกระทู้ก็เปิดฟังชั่นนี้อยู่ดูจาก ตัวคูณท่าน 6 จริงๆมัน 9 แล้ว คอร์สปีดอยู่ 1200 จริงๆมัน 1800

Quote Originally Posted by chinay View Post
    ที่มันไม่นิ่ง มันไม่ได้มาจากการ ลดตัวคูณของฟังชั่น C1E หรอคับ

ของผมเปิดฟังชั่นนี้มันก็ไม่นิ่งแบบนี้แหละ ขึ้นๆลงๆ

แต่ถ้าปิดฟังชั่นนี้ไป มันก็นิ่งตลอด ก็มันวิ่งเต็มให้เลยไง

ของท่านเจ้าของกระทู้ก็เปิดฟังชั่นนี้อยู่ดูจาก ตัวคูณท่าน 6 จริงๆมัน 9 แล้ว คอร์สปีดอยู่ 1200 จริงๆมัน 1800

พอได้ฟังคุณพูดก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นตรงนี้ก็ได้ก็เลยทดลองเปิด Speed Step กับ ไม่ปิดดู ผลทดสอบได้ตามนี้ครับ

อันนี้คือปิด SpeedStep ผมได้ทดสอบเล่นเกมส์ Street Puzzle Fighter ครึ่งหนึ่ง(ช่วงครึ่งกราฟ Speed Fan แรกก่อนถึงเส้นแดง) จากนั้นก็ปิดเกมส์เพื่อทดสอบแบบ Idle อีกครึ่งหนึ่ง คือเปิดเฉพาะโปรแกรมสามตัวที่เห็น(เป็นช่วงครึ่งหลังที่กราฟผ่านเส้นแดงไปแล้ว) ปรากฏว่าไฟเลี้ยงมันแกว่งเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ซึ่งก็มีค่าใกล้เคึยงกับโปรแกรมอื่นๆ

สำหรับรูปนี้เป็นรูปที่มีการเปิดโหมด Speed Step แล้ว วิธีทดสอบก็เหมือนเดิม คือเล่นเกมส์ช่วงแรก และปิดเกมส์ช่วงหลัง ผลทดสอบก็เป็นไปตามที่คิดคือ ในช่วงเล่นเกมส์ ก็มีการแกว่งขึ้นลงบ้าง แล้วแต่ว่าตอนนั้นเกมส์ที่เล่นใช้ CPU เต็มที่รึเปล่า แต่หลังจากปิดเกมส์ไปแล้ว จะเห็นว่าไฟเลี้ยงได้ปรับลดลงมานิ่งๆ อยู่ใต้เส้น 1.15 V.

สรุปได้ว่าในครั้งแรกที่มันมีการจ่ายไฟเลี้ยงขึ้นๆ ลงๆ นั้น เป็นเพราะผมเปิดโปรแกรมโหลดไว้สองโปรแกรมซึ่งมันก็กินแรงซีพียูเหมือนกัน แต่ทำงานเบื้องหลัง ทำให้ไฟเลี้ยงขึ้นๆ ลงๆ แต่หลังจากทดสอบแบบใหม่คือ ชัตดาวน์ และ เปิดเครื่องขึ้นใหม่ โดยไม่ผ่านการเปิดโปรแกรมอื่นๆใด นอกจากสามโปรแกรมที่เห็นในรูป (ยกเว้น Side Bar) ก็ได้ผลทดสอบตามที่เห็น

ต้องขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับที่เข้ามาให้ความเห็น โดยเฉพาะคุณ chinay (ตอนแรกไม่ได้คิดถึงตรง C1E ที่ท่านบอกเลย) ผมสรุปว่าไฟเลี้ยงจ่ายค่อนข้างนิ่ง ไม่แกว่งมากจนเกินไป แต่ในโหมด C1E(Speed Step) นั้น CPU จะได้รับไฟเลี้ยง ขึ้นๆ ลงๆ ตามแต่ช่วงการใช้งาน

OverclockZone Member

การเช็กไฟผมว่าที่ bios แน่นอนสุด หรือไม่ก็ที่มันมากะไดรเวอร์บอร์ดอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks