overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ***เลือกไม่ได้ระหว่าง VAIO FE24SP กะ Acer Aspire 5593 *** ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ><

OverclockZone Member

Default ***เลือกไม่ได้ระหว่าง VAIO FE24SP กะ Acer Aspire 5593 *** ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ><

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ...ไม่ค่อยรู้เรื่อง hardware เท่าไหร่อ่ะค่ะ

Spec คร่าวๆนะคะ

*** VAIO VGN-FE24SP ***
    Processor - Centrino Core Duo (1.83 GHz)
    RAM - 512 MB DDR2 SDRAM
    Hard Drive - 80 GB
    Display - 15.4"
    Price - 69,900

*** Acer Aspire 5593WXMi ***
    Processor - Centrino Core Duo (1.66 GHz)
    RAM - 1GB DDR2 SDRAM
    Hard Drive - 120 GB
    Display - 14.1"
    Price - 53,393

อยากทราบว่า 2 brands นี่อันไหนดีกว่าอ่ะค่ะ เพราะเท่าที่ดูแล้ว Acer จะ spec สูงกว่าเยอะ แถมราคาก้อถูกกว่าด้วยอ่ะค่ะ????

ผู้มาเยือน
    Guest

Red face

เอาแบบ core2duo T5xxx ดีกว่าครับ ราคา 37900 แบบนี้มันขายยี่ห้อกันครับ

OverclockZone Member buildermans's Avatar

*** Acer Aspire 5593WXMi ***
    Processor - Centrino Core Duo (1.66 GHz)
    RAM - 1GB DDR2 SDRAM
    Hard Drive - 120 GB
    Display - 14.1"

คุ้มค่า แรง ไม่ต้องเพิ่มแรม

แต่ถ้าชอบ หูรดูดี ก็ VAIO

OverclockZone Member pod's Avatar

ถ้ามีแค่ Sony และ Acer อยู่ในใจหละก็

เลือก Sony Vaio เถอะครับ .. ทน งานปราณีต ปัญหาน้อย ศูนย์บริการดี

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Sony ครับ หรือยังไง ลองใช้ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจดีกว่าครับ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ถ้าระหว่างสองตัวนี้ผมคงเทใจให้ sony ครับชอบมานานแล้ว

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เอ่อ... เน้นใช้งานพกพารึเปล่าครับ

จะบอกว่า VAIO FE ไม่เหมาะกับการพกพาเท่าไหร่ (เพราะหนักโคตร)

FE Series เหมาะจะเป็น Desktop Mobile มากกว่า

แต่ถ้าอยากได้ Mobility แท้ๆ ต้องรุ่น SZ ครับ เบา และ แรง (แพงด้วย)

เลือกให้เหมาะกับตัวเองเป็นดีที่สุดครับ ... ถึงผมจะเกี่ยวดองกับ Sony แต่ก็แนะนำให้เลือกสิ่งที่เหมาะสมกับตัวเองที่สุดดีกว่า

ถ้าอยากได้ Entertainment แนะนำ VAIO ครับ เพราะองค์ประกอบทุกอย่าง เลือกมาสำหรับ Entertain จริงๆ

ทั้งจอใสปิ๊ง สำหรับดู DVD

ระบบเสียงที่ไม่แพ้ X-Fi จาก Creative แน่นอน

ซอฟท์แวร์ที่มาพร้อมตัวเครื่อง (และ Windows แท้ อัพเดทได้ไม่ต้องกลัวปลาดาวจาก MS) พร้อมใช้งาน Entertainment ได้ทันที (ดูหนังฟังเพลงครบองค์) ไม่ต้องลงอะไรเพิ่มเติม (มี Norton 2007 แท้ในตัว) พร้อมศูนย์บริการทั่วทุกอนูของประเทศ และประกันที่ขยายได้สูงสุดถึง 1 ปี 3 เดือน

แต่ถ้าหากเป็นผู้ใช้งานที่ Advance อยู่แล้ว สามารถหาโปรแกรมต่างๆมาลงเพิ่มเติมเองได้ ก็พิจารณาตัวที่ถูกกว่าลงมาก็ได้ครับ

อย่าได้หลงผิดไปถือ FE series เลยครับ แบกก็หนัก แพงก็แพง ถ้าจะซื้อโซนี่ซื้อ sz,tx series ครับผม

ถ้าจะเอารุ่นธรรมดา เช่น FE FJ FS ผมว่าอย่าซื้อเลยครับเพราะว่าไม่มี unique feature เด็ดๆเลย พูดง่ายๆว่ามันก็เป็นโน๊ตบุคธรรมดา +ลูกเล่นนิดๆหน่อยเท่านั้น ซื้อ acer ดีกว่าครับได้สเปกสูงกว่า แต่ถ้าจะซื้อ sony ต้อง sz ครับครบเครื่องในขนาด 13.3" ถ้าสนใจรุ่นพกพาจอ 12" ibm เลยครับ(ถ้าใช้ทำงานนะ)

OverclockZone Member .o[D]ark[E]vilo.'s Avatar

VAIO - เครื่องหรูคนมองแล้วมีระดับ ไฮโซ เสียงดี ซ่อมแพง(ไปซ่อมศูนย์ 3000+) เอามาเหมาะแก่การดูหนังฟังเพลงมาก มีโปรแกรมเฉพาะมาให้ ลงosแปบเดียวและง่ายมาก
    Acer - ถูก คนใช้เยอะ ขายดี ปัญหาส่วนมากปานกลางถึงสูง(มันแปรตามกับจำนวนคนป่าวหว่า) สเปคค่อนข้างแรงกว่ายี่ห้ออื่นในรุ่นเดียวกัน เรื่องระบายความร้อนต้องใส่ใจนิดนึงถ้าใช้ในห้องแอร์ตลอดก็ไม่เป็นไร
    ** โน๊ตบุคซื้อมา นน. อย่าเกิน 2.5 กก. เลยครับเพราะว่า ตอนถือนั้นรวมหมดแล้วมันประมาณ3กก.ได้ลองแบกหิน3กก.ไปไหนมาไหนซักอาทิตย์ซิครับแล้วอาทิตย์ต่อไปท่านจะเบื่อไปเอง โน๊ตบุคซื้อมาเป็น ญ ด้วยแนะนำได้ size S ครับ เพราะถ้าเอาไปทำงานท่านคงไม่ได้แบกโน๊ตบุคไปอย่างเดียวแน่

Bookmarks

Bookmarks