Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นเกี่ยวกับ Nvidia และATI เพื่อทำรายงานคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นเกี่ยวกับ Nvidia และATI เพื่อทำรายงานคับ

ขอรบกวนทุกท่านหน่อยนะคับ เนื่องจากผมเองก็เพิ่งศึกษาเรื่องคอมพ์มาไม่นานเท่าไหร่นัก
    ผมจึงไม่รู้ลึกนัก...ก็เลยอยากขอความอนุเคราะห์จากท่านทั้งหลายเกี่ยวกับ

1.ความรู้สึกของท่านที่มีต่อ ผู้ผลิตทั้ง2เจ้า(Nvidia + ATI)
    2.จุดแข็ง-จุดอ่อน (Nvidia + ATI)
    3.สภาพการณ์ในปัจจุบันของการ์ดจอในประเทศ (Nvidia + ATI)
    4.อนาคตของทั้ง2เจ้า (Nvidia + ATI) ใครจะเหนือกว่าใคร ในด้านใด เพราะอะไร

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ประกาศ:

อันนี้ไม่ได้ล่อเป้านะคับ

แต่จะนำข้อมูลที่ได้ไปทำรายงานวิชาธุรกิจ
    พอจะมีเวลาอีก 1 อาทิตย์ได้
    ก็เลยมารวบรวมข้อมูลจากบอร์ดไปด้วยน่ะคับ
    Last edited by happypig; 9 Aug 2007, 09:17:00. Reason: เนื่องจากบางท่านอาจคิดว่าเป็นกระทู้ล่อเป้าจึง editมาเพื่อให้ทราบ

1. เฉยๆ (ให้พูดไงดีอะ - -) งี้ละกัน สีเขียวเด่นก่อน สีแดงตามจี้มาทีหลัง
    2.
    สีเขียว
    - ข้อดี แรงกว่า ทำงานบนOpenGLได้ดีกว่า กินไฟน้อยกว่า ไดรเวอร์สมบูรณ์กว่า
    - ข้อเสีย ภาพชืดๆ
    สีแดง
    - ข้อดี ทำงานบนDirectXได้ดีกว่า ภาพสวย
    - ข้อเสีย ไดรเวอร์ปัญหาเยอะ กินไฟมากกว่า
    3. เท่าที่ดู ตลาดระดับล่าง-กลางจะโดนสีเขียวซิวไปหมด เพราะยังไงframerateต้องมาก่อนภาพสวย - - ตลาดระดับสูงถึงจะพอฟัดพอเหวี่ยง
    4. ตอบยาก(คิดไม่ออกนั่นล่ะคับ - -a)

ทั้งนี้ทั้งนั้น พูดถึงตลาดDesktopเท่านั้นคับ

Comment

เห็นเป้าหมายแล้ว เตรียมยิง ปิ้วว ๆ

Comment

ล่อเป้าจริงๆครับ พูดกันสามวันก็ไม่จบหรอกครับ
        ลองไปหาอ่านๆดูจากที่ไหนก็ได้ครับ เก็บเป็นความรู้ส่วนตัวด้วย
        กระทู้เก่าจะได้มีประโยชน์ด้วย

Comment

มีความเห็นเหมือนกันกับ คุณ PUSH THE TEMPO #2

(ลอกนี่หว่า อิอิ)

Comment

วอ.2 วอ.8 แจ้งหน่วยรบพิเศษเตรียมกำลังเต็มอัตราศึก หน่วยข่าวกรองแจ้งมาว่าอาจเกิดเหตุฉุกเฉิน ณ บัดนาว....เปลี่ยน คล็อกกกกก

Comment

ประกาศ:

อันนี้ไม่ได้ล่อเป้านะคับ

แต่จะนำข้อมูลที่ได้ไปทำรายงานวิชาธุรกิจ
              พอจะมีเวลาอีก 1 อาทิตย์ได้
              ก็เลยมารวบรวมข้อมูลจากบอร์ดไปด้วยน่ะคับ

Comment

1.ความรู้สึกของท่านที่มีต่อ ผู้ผลิตทั้ง2เจ้า(Nvidia + ATI)
                ----------------------------------------------------
                ก็ดีทั้งคู่ แหละครับ ผลิตตัวไหนออกมาแรง คุ้มค่า ก็ซื้อตัวนั้นครับสำหรับผม

2.จุดแข็ง-จุดอ่อน (Nvidia + ATI)
                ----------------------------------------------------
                จุดแข็งของ nvidia ก็คงเป็นเรื่องที่เล่นเกมได้ลืนกว่าของ ฝั่ง ati มั้งครับแล้วก็เรื่องการเทสคะแนนออกมาเยอะกว่าATI แต่ภาพของ nvidia ความเนียน แสงสี ก็สู้ฝั่ง ATI ไม่ได้คับ

3.สภาพการณ์ในปัจจุบันของการ์ดจอในประเทศ (Nvidia + ATI)
                -----------------------------------------------------------------------
                ก็ตีตลาดขายดีทั้งคู่แหละครับ อิอิ

4.อนาคตของทั้ง2เจ้า (Nvidia + ATI) ใครจะเหนือกว่าใคร ในด้านใด เพราะอะไร
                ----------------------------------------------------------------------
                ฝั่งไหนมีจุดแข็งก็คงรักษาไว้ แล้วก็เก็บจุดออ่อนให้น้อยลงแหละครับ เขาก็คงพัฒนาให้ดีขึ้นทั้งคู่คับ แล้วก็เอาออกมาแข่งกันอีก มีแรงๆให้พวกเราใช้ แต่ก็ไม่ควรแพงมากน่ะ ผู้ผลิตเอ๋ย

Comment

- ทำไม Ati ไม่ค่อยซอยรุ่นตามใจ user เลย แต่ทำแบบนั้นแล้วก็ดูขลังไปอีกแบบ

Nvidia จุดแข็งเรื่อง framrate กับพวก OpenGL มากๆ
                  Ati จุดแข็งเรื่องความคม กับภาพที่ได้ มันทำให้รู้สึกว่า การ์ดจอมีของดีขึ้นมา

Nvidia ครองตลาดส่วนมาก เนื่องมาจาก การโคนา+ซอยรุ่น หลายรุ่น จนน่าสอยมาใช้
                  แต่ยังมีพวก นิยมพลังสี อยู่ไม่น้อยเพราะ ต้องการความแตกต่างที่ ไม่เหมือนกัน

อันนี้ไม่ทราบ เพราะเทียบกันแค่ รุ่น top ของใครคะแนนเยอะกว่า ไม่ได้ ส่วนมากจะมากในตลาดกลางมากกว่า
                  อย่างเช่น 8600GTS VS HD2600XT อะไรแบบนี้ ใครจะรู้ วันดีคืนดี Ati ก็สวนกลับ เหมือนกับ 9600 ก็ได้
                  แต่ตอนนี้ Nvidia ยังคงรักษาความเป็นต่อได้อย่างต่อเนื่อง

Comment

ได้มาหลายเลย....ความเห็นถัดไปต่อได้เลยคับ
                    เหลือเวลาอีกเพียบเลย

Comment

.... ล้อเล่นนะครับ ไม่ล่อก็ไม่ล่อคับ..

Comment

-ความรู้สึกเดียวกับการเทียบ Intel กับ Amd ครับ

-Nvidia เน้นตลาดเกมส์เป็นหลัก จุดแข็งจึงอยู่ที่เฟรมเรตความแรงของการ์ด แต่การให้แสงสีจะตุ่นๆ
                        -ATI แสงสีสวยงาม เทคนิคการสร้างภาพที่สวยงามกว่าNvidia แต่ความแรงจะด้อยกว่า
                        และปัญหาตลอดศก driver

Nvidiaเอาไปครอง ส่วนATIนั้นหากไม่ใช่แฟนผู้ซื่อสัตย์แล้วละก็ ก็จะโดนความแรงดึงดูดไปอย่างที่เกิดขึ้นกับ8800GTS 320MB
                        เหมือนเดิม

เอ้าไฟพร้อมแล้วพรรคพวก น้ำมันตามเลยครับ

Comment

Working...
                        X