Announcement

Collapse
No announcement yet.

Format Flash Drive ให้เป็นอะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Format Flash Drive ให้เป็นอะไรดี

ผมอยากถามว่า Format Flash Drive ให้เป็นอะไรดีใช้ Vista คับ
    มันมีให้เลือก FAT(Default) FAT32 NTSF แล้วก็ exFAT
    เลือกไม่ถูกคับ งงไม่รู้จะเลือกยังไงดี
    แล้ว Allocation Unit Size มันคือกำหนดอะไร รู้สึกช่วงนี้มึนๆงงๆ
    ขอคำตอบจากท่านเทพด้วยคับ

NTSF
    โลด ใส่ไฟล์ที่ใหญ่กว่า 4 กิกได้
    รอท่านผู้รู้มาขยายความ

Comment

แบบไหนก็ได้ครับ ถ้าแฟลชไดรฟเกิน 4 gb ก็ไห้แฟลชเป็น ntfs ดีที่สุด

Comment

พอดีมัน 2 GB น่ะสิ ใช้ fat32 หรือ ntsf คับ

Comment

ถ้าจะทำ NTFS บน Flashdrive อย่าลืมเลือก optimize for performance ก่อนนะครับ แล้วค่อยเปลี่ยนคืนเป็น removal

ขนาดไหนทำ NTFS ผมว่าควรจะ 8GB ขึ้นไป และอยากจะเก็บไฟล์ที่ใหญ่ๆ 4GB+ พวก DVD ISO ทั้งหลาย แต่ถ้าไม่ Fat32 ก็ได้ครับ ถ้าความจุ 4GB ลงมา ไม่มีประโยชน์ที่จะทำ

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

อย่าลืมว่า NTFS จะทำให้ Flash Drive เสียเร็วนะครับ

Comment

แฟลชไดรฟ์ ผม 8gb

ลองคลิกขวาฟอร์แมตดูทำไมมีแต่ FAT32 หว่า

Comment

ผมมี 8g ครับ แต่ใช้ FAT32 เพราะต้องก๊อปหนังไปดูในเครื่องเล่นบ่อยๆ มันอ่าน NTFS ไม่ได้ครับ

Comment

exFAT คือไรผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เคยลอง Format เป็นแบบนี้แล้วเอาไปเสียบเครื่อง Windows XP แล้วมองไม่เห็น -*-

Comment

Originally posted by Kanuki View Post
                      อย่าลืมว่า NTFS จะทำให้ Flash Drive เสียเร็วนะครับ
                      ผมใช้ NTFS มาปีฟ่า ก้ยังดีอยู่นะ

Comment

Originally posted by Kanuki View Post
                        ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ ถ้ามันจริงจะได้เลิกใช้แบบนั้น

Comment

exFat เป็นแบบพิเศษสำหรับ Vista และ 7 ขึ้นไปครับ มันจะเก็บไฟล์ที่มีข้อมูลขนาดใหญ่กว่า 4GB ได้ครับ เปิดที่ OS นอกเหนือจากนี้มองไม่เห็นครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Zkiddo View Post
                            exFat เป็นแบบพิเศษสำหรับ Vista และ 7 ขึ้นไปครับ มันจะเก็บไฟล์ที่มีข้อมูลขนาดใหญ่กว่า 4GB ได้ครับ เปิดที่ OS นอกเหนือจากนี้มองไม่เห็นครับ อิอิ
                            แล้วมันจะต่างกับ NTFS ยังไงคับ

Comment

Originally posted by aonsis View Post
                              แฟลชไดรฟ์ ผม 8gb

ลองคลิกขวาฟอร์แมตดูทำไมมีแต่ FAT32 หว่า
                              ใช้ winXP ละซิครับ

ถ้าเป็น win7 หรือ vista
                              มันมี NTFS ขึ้นให้เลือกด้วย

ถ้าใช้ XP
                              มี 2 วิธีทำ
                              1. ใช้คำสั่ง DOS convert FAT32 > NTFS
                              Code:
                              Convert (drive letter): /FS:NTFS /X
                              2. ใช้โปแกรม HP USB Disk Storage Format Tool
                              จะมี NTFS ให้เลือก

Comment

Working...
                              X