Announcement

Collapse
No announcement yet.

Format Flash Drive ให้เป็นอะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

exFAT ก็ใช้ใน Win XP ได้ครับ แต่ต้องใช้ตัวอัพเดท

http://www.microsoft.com/downloads/d...displaylang=en

windows โมบางแผ่นก็ไช้ได้เลย
    ลองกับ Sandisk Cruzer 16 GB ก็ปกติดี
    ดูแล้วปลอดภัยกับ Flash Drive ของเรามากกว่าครับ เพราะทำมาสำหรับใช้กับ Flash Drive โดยเฉพาะ

Comment

แล้วตรง allocation unit size ล่ะครับ คืออะไร
      Flash Drive ของผม 8 GB ควรเลือกอันไหนดี
      ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

exfat ใช้อ่านเขียนทั้งบน mac และ window ข้อดีคือใส่fileขนาดใหญ่กว่า 4GB ได้

Comment

ถ้า 8GB ก็ NTFS ไปเลยครับ ถ้าต่ำกว่า 8GB ก็ FAT ธรรมดานี้ละ

Comment

Originally posted by tonnonsung View Post
            แล้วตรง allocation unit size ล่ะครับ คืออะไร
            Flash Drive ของผม 8 GB ควรเลือกอันไหนดี
            ขอบคุณล่วงหน้าครับ
            นั่นสิไม่มีใครตอบเลย

32GBเลือกไรดี

Comment

Originally posted by Kanuki View Post
              อย่าลืมว่า NTFS จะทำให้ Flash Drive เสียเร็วนะครับ
              จริงเร๊อ ไม่จริงม๊าง

Originally posted by GyM View Post
              นั่นสิไม่มีใครตอบเลย

32GBเลือกไรดี
              เลือกเป็น Default ก็ได้ครับ หรือเลือก 64kb ไปเลยก็ดี

มันเป็นคล้ายๆขนาด Block ของข้อมูลครับ
              ถ้าเลือกไว้ที่ 1024byte แล้วสมมติไฟล์ 1 ไฟล์ที่เราเก็บมีขนาดข้อมูลคือ 400byte ก็จะใช้พื้นที่ไปเต็มๆ 1024byte เหมือนเสียพื้นที่ไปฟรีๆ 600กว่าๆ byte

ถ้าเลือกพื้นที่ตรงนี้น้อยๆ ก็เหมือนใช้พื้นที่ไม่เปลือง แต่การอ่าน-เขียนก็ทำได้ทีละ 1block เวลาเรียกไฟล์เยอะๆจะช้า

แต่ถ้าเลือกขนาด block ใหญ่ๆ เช่น 64kb ไปเลย การอ่านไฟล์ทีละบล็อค ก็เหมือนอ่านทีละ 64kb สามารถเรียกไฟล์ใหญ่ๆไฟล์เดียวได้เร็วขึ้น

ตอนนี้ Flash Drive เราๆท่านๆไม่ได้เล็กๆเหมือนแต่ก่อน (128MB, 256MB) ดังนั้นเพื่อความเร็ว เลือกใหญ่สุดไปเลยดีกว่าครับ

Comment

มี hp 8 gb 3 ตัว เป็น ntfs ใช้มาหลายปี แล้ว ไม่เห็นพังซักอัน มีแต่หายอย่างเดียว

Comment

Originally posted by nununu View Post
                  จริงเร๊อ ไม่จริงม๊าง

เลือกเป็น Default ก็ได้ครับ หรือเลือก 64kb ไปเลยก็ดี

มันเป็นคล้ายๆขนาด Block ของข้อมูลครับ
                  ถ้าเลือกไว้ที่ 1024byte แล้วสมมติไฟล์ 1 ไฟล์ที่เราเก็บมีขนาดข้อมูลคือ 400byte ก็จะใช้พื้นที่ไปเต็มๆ 1024byte เหมือนเสียพื้นที่ไปฟรีๆ 600กว่าๆ byte

ถ้าเลือกพื้นที่ตรงนี้น้อยๆ ก็เหมือนใช้พื้นที่ไม่เปลือง แต่การอ่าน-เขียนก็ทำได้ทีละ 1block เวลาเรียกไฟล์เยอะๆจะช้า

แต่ถ้าเลือกขนาด block ใหญ่ๆ เช่น 64kb ไปเลย การอ่านไฟล์ทีละบล็อค ก็เหมือนอ่านทีละ 64kb สามารถเรียกไฟล์ใหญ่ๆไฟล์เดียวได้เร็วขึ้น

ตอนนี้ Flash Drive เราๆท่านๆไม่ได้เล็กๆเหมือนแต่ก่อน (128MB, 256MB) ดังนั้นเพื่อความเร็ว เลือกใหญ่สุดไปเลยดีกว่าครับ
                  เข้าใจแว้ววววว ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                  X