Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้Harddisk SATAIIอยู่ แล้วเอา IDE มาต่อเพิ่ม แล้วBootไม่ขึ้นเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้Harddisk SATAIIอยู่ แล้วเอา IDE มาต่อเพิ่ม แล้วBootไม่ขึ้นเลยครับ

เมนบอดที่ใช้ ASRock ALiveNF6G-VSTA ใช้ฮาดดิสSATAIIอยู่ อยากจะต่อฮาดดิสIDEเพิ่ม แต่มันบูตไม่ขึ้นเลยครับ เหมือนกับว่ามันบูตที่ฮาดดิสIDEก่อน ซึ่งไม่ได้ลงวินโดวไว้ครับ โดยช่องIDEผมต่อฮาดดิสกับDVDนะครับ ลองสลับmasterกับslaveก็แล้ว แต่bootไม่ขึ้นเลย แต่พอลองถอดฮาดดิสIDEออกก็บูตเข้าวินโดวได้ปกติเลยครับ ต้องแก้ยังไงช่วยทีนะครับ

ฮาดดิสIDEไม่ได้เสียนะครับ ลองต่อเป็นslaveกับเครื่องอื่น ก็ปกติดี

Comment

ลองเข้าไบออส แล้วปรับให้ บูท ที่ ซาต้า เป็นอันดับแรกดูงับ แล้วเอา ide เป็น slave ดูงับ

Comment

ปกติผมตั้งให้บูทจากSATAIIก่อน อยู่แล้วอ่ะครับ แต่ก็ยังไม่ได้

Comment

ลองถอดไดร์ฟ dvd แล้วต่อแต่ฮาร์ดดิสก์แบบ ide อย่างเดียวดูครับ

Comment

ถอดsataแล้วลองบูตจากide ดูแล้วค่อยเสียบsataทีหลัง(มันเปนแบบhot plugอ่ะ)

Comment

ถ้ามีคำสั่ง boot menu ลองใช้ดูก่อนครับ ว่าเป็น Hdd WD IDE อ่ะป่าวหว่า jumper เจ้านี้ทำไม่เหมือนชาวบ้านซะด้วย

Comment

จั้มเปอร์ เซ็ทไปชนกับ DVD or CD-ROM หรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ฮาร์ดดิสเสีย

**บอร์ด P4P800-SE ถ้าใช้ SATAอยู่ แล้วมาเสียบ IDE เพิ่มทีหลัง ไบออสจะเปลี่ยนมาเลือกบูตจาก IDE แต่ก็เข้าไปแก้ได้
                แต่ถ้าถอดIDEออก แล้วเสียบใหม่ก็จะเลือกบูตจาก IDEอีก ใครใช้ P4P800-SE ยืนยันทีครับว่าจริงหรือเปล่า กลัวว่าจะเป็นอยู่คนเดียว..

Comment

ลองต่อ ide ลูกเดียวแล้วฟอแมท ลงวินโดว์ดูว่าผ่านไหม

Comment

Working...
                  X