Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ..ปัญหาเรื่องเน็ตหอพักครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ..ปัญหาเรื่องเน็ตหอพักครับ

คือที่หอมีห้องอยู่ประมาณ 30 ห้องแต่ตอนนี้ใช้เน็ตประมาณ 20 ห้อง ผมก็ไม่แน่ใจว่าอุปกรณ์แต่ละตัวเรียกว่าอะไรบ้างแต่ก็น่าจะใช่คือมีโมเด็ม1ตัว แล้วก็Hubที่มันกระจายได้หลายๆช่องLanอ่ะครับ รู้สึกว่าจะไม่ได้ใช้คอมน่ะครับ ปัญหาคือที่ห้องผมและบางห้องจะสามารถเชื่อมต่อได้คือเสียบสาย Lan แล้วมันมีสัญญาณแต่ไม่สามารถต่อออกinternetได้ครับ คือเหมือนมันเจอตัว router เฉยๆแต่ไม่ได้เชื่อมต่อ internet อ่ะครับ มันเป็นที่อะไรครับเพราะเจ้าของตึกเค้าก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง

แล้วอีกอย่างที่อยากรู้คือ การแชร์ internet แบบสาย Lan สามารถจำกัดได้มั้ยครับว่าให้ใช้ความเร็วได้เท่าๆกัน คือถ้ามีห้องไหนโหลดอะไรสักอย่างกลัวว่าจะทำให้ห้องอื่นspeedช้ากว่าปรกติอ่ะครับ

up

Comment

อธิบายยากครับ

ทำเองคงไม่มีทางแน่ๆ เพราะการแชร์เน็ตให้เท่าๆ กัน ตัวผมเองทำได้บ้างนิดหน่อย(เพราะยังไม่โปร อิอิ)

แนะนำเรียกช่างมาดูดีกว่าครับ

Comment

ทำได้ครับ แชร์ให้เท่ากันหรือให้ไม่เท่ากันก็ได้ แต่ลงทุนเยอะจะทำเหรอคับ

Comment

Router มีหลายรุ่นครับที่สามารถกำหนดอัตราการโหลดข้อมูลของแต่ละ IP หรือ แต่ละ Mac หรือแต่ละ Subnet ราคามีตั้งแต่ 2พันกว่าบาทขึ้นไป

Switch Manage ก็กำหนดได้เหมือนกันแต่ตัวหลายตังค์เลยครับอันนี้

อีกอันก็ pFsense โหลดมาลงใน PC เก่ามาลงจากนั้นก็ไปติดตั้งหลัง Router แล้วก็ต่อเข้า Switch ก่อนจะต่อเข้า Client ก็ได้เหมือนกันคับ

Comment

ถ้าแพงก็คงไม่อ่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

หอเดียวกับผมป่าว เนี่ยเห่อๆ เอาเป็นว่า ให้ เจ้าของหอ ตามช่าง หรือ คนวางระบบ มาดูครับผม

Comment

Originally posted by poo_kam_to View Post
                หอเดียวกับผมป่าว เนี่ยเห่อๆ เอาเป็นว่า ให้ เจ้าของหอ ตามช่าง หรือ คนวางระบบ มาดูครับผม
                ท่านอยู่แถวไหนครับ ผมอยู่แถวรามครับ

Comment

Working...
                X