overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: X1950Pro & 7900GS

OverclockZone Member

Default X1950Pro & 7900GS

คืออยากรู้ว่า

HDMI => คืออะไรครับ
    DVI => คืออะไรครับ
    TVO => ต่อออก TV ได้ใช่มั๊ยครับ

แล้วตัวที่มี 3 อย่างนี้กับไม่มี มันต่างกันไหมครับหรือต่างกันแค่ออฟชั่นนี้ (512MB)

แล้วตัวที่ว่ากับตัว 256MB ต่างกันมากมั๊ยครับ เวลาเล่นเกม

แต่ตัว 256MB ทำไมมันถูกว่า 7900GS อีกล่ะครับ [ ทั้งๆ ที่มันควรจะแพงกว่าเพราะมันดีกว่า ? ]

ถ้าเป็น 7900GS
    79SEF6HBZE PCIE GF79GS/256 DDR3 กับ
    79REF6HCCEJT 7900GS PCIE 256MB D3 CM FA

อันไหนคือตัว 1.2ns ครับ [ อันบนแพงกว่า ]

แล้วใช้ PSU อะไรเป็นอย่างต่ำครับกะไว้ HDD 160-250GB (ทำไมในเว็บ HWH ไม่มี Seagate 160GB หว่า)

X2 3600+
    M2N-E

แล้วถ้าเป็น 7900GS กับสเปคที่บอกมาต้องใช้อย่างต่ำเท่าไหร่ครับ

ขอทั้ง 2 ตัวเลยนะครับ [ ขอที่มีใน HWH ก็ดี ]

ทุกอย่างที่บอกมาอาจจะไปซื้อที่ HWH ครับเพราะมันผ่อนได้ (มีที่ไหนอีกป่าวหว่า ของเยอะๆ)

ขอบคุณครับ

ปล.ถามมากไปหน่อยนะ
    Last edited by bankbonkbank; 9 Aug 2007 at 22:09:26.

Moderator Gearhead's Avatar

- HDMI ย่อมาจาก High-Definition Multimedia Interface ซึ่งจัดว่าเป็นมาตรฐานอินเตอร์เฟซใหม่ ของภาพและเสียง (video and audio) ที่เป็น digital ทั้งหมด รองรับ high definition video และระบบเสียง digital แบบ multi-channel โดยใช้สัญญาณรวมกันเพียงเส้นเดียว ซึ่งสายสัญญาณ HDMI ที่เป็นมาตรฐานในปัจจุบัน (สาย HDMI type A) เป็นสายที่มีพินจำนวน 19 พิน ซึ่งในอนาคต HDMI จะเป็นอินเตอร์เฟซที่ใช้ในระบบ video และ audio ชนิด high definition เช่น high definition DVD หรือแม้กระทั่งแผ่น Blu-ray ที่กำลังจะเข้ามาเป็นมาตรฐานของแผ่นออพติคอลแทนที่ DVD

ปัจจุบัน HDMI อาจยังไม่ได้เป็นที่นิยมมากนัก แต่ในอนาคต มาตรฐานของภาพยนตร์ต่างๆ ที่บันทึกลงบนแผ่น HD-DVD และแผ่น Blu-ray มีความจำเป็นต้องใช้อินเตอร์เฟซ HDMI เพื่อให้ได้ bit-rate ในการรับชมสูงสุด และรองรับกับความเป็น high definition video และ digital multi-channel audio ได้อย่างสมบูรณ์แบบครับ

http://www.overclockzone.com/spin9/r...en7600gt_hdmi/

- DVI

- TV-Out

- มี/ไม่มี อยู่ที่การใช้งานของท่านครับ

- 256MB/512MB เล่นเกมส์ที่ใช้ Unit เยอะๆ เช่น RTS และใช้ความละเอียดสูงๆครับ ถึงจะเห็นความแตกต่างชัดเจน

- เรื่องราคา ไม่ทราบครับ ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆครับ เช่น ต้นทุน ของแถม หรือ กลยุทธทางการตลาดครับ

- 1.2ns ฟันธง 100% ไม่ได้ครับ ลองเอาตัวแพงสุดก็ได้ครับ

- 460 วัตต์เต็มๆ เอาอยู่ครับ ถ้า HDD และ อุปกรณ์ในเคสไม่เยอะไปครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

^
    ตามข้างบน
    ท่าน นี้ก็ตอบซะหมดเลย ^^

GMM Grammy !!~*

ตัว ที่เป็นซิงค์ Zalman หลัง ๆ มัน 1.4ns มั้งครับ core mem ก็โดนลด

แต่มันก็อัดถึง 600/1800 ได้สบาย ๆ นะครับ เพราะฉะนั้นซื้อเลยไม่ต้องกลัวครับ

แต่ถ้าเอา 1.2ns ชัวร์ ๆ ก็ ตัว Super 7900GS ครับ ตัวนี้ซิงค์ธรรมดา ไม่มีซิงค์แรม

6990 บาท core mem 600/1600 แรม 1.2ns ชัวร์ครับ เห็นบนเม็ดแรมเลย อิอิ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เรื่อง vga นี่ต้องถามท่าน Gearhead เลยครับ เซียน อิอิ

ตอนนี้พูดถึง X1950Pro (ว่าจะซื้อ)

ตัว 512MB มันมี Dual DVI/TVO
    ตัว 256MB มันมี HDMI/DVI/TVO

เอาตัวไหนดีครับ ราคาต่างกันอยู่ 170 บาทครับตัว 512MB แพงกว่า (6670,6500)

แล้ว HWH ผ่อนได้ใช่มะครับ
    แล้ว HWH ใน Contacts มันเขียนไว้ว่า1000ทิพย์ แต่ไมรู้อยู่สาขาไหน ช่วยทีครับ อาจจะไปพรุ่งนี้
    Last edited by bankbonkbank; 10 Aug 2007 at 16:26:51.

ช่วยตอบหน่อยคร้าบอาจจะไปซื้อพรุ่งนี้แล้ว

OverclockZone Member bankxmen's Avatar
    เมเจอร์ รัชโยธิน - สะพานใหม่ - บิ๊กซีวงศสว่าง - ใต้ดิน บางซื่อ

ถ้ามันรุ่นเดียวกันก๋ซื้อที่แรมเยอะๆจิ
    hwh ที่เดอะมอลงามวงวานก็มีเบอร์เค้าก็มีลองโทรไปเช็คของก่อนเน้อ

Bookmarks

Bookmarks