Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการ ตัด และ เลือกซื้ือ อคีลิค

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีการ ตัด และ เลือกซื้ือ อคีลิค

สวัดดีครับเพื่อน ๆ ผมได้อ่านบทความของพวกท่าน เยอะมาก เกี่ยววิธีตัด แผ่นอคลีิลิค

ผมเลยอยากใ้ห้ทีมงาน Overclock ช่วยปักหมุดให้ที

สามารถหาซื้อได้าตามร้านทำป้าย ทั่วไป

1. วิธีตัดแผ่นคลีลิค คือ ให้ที่ร้านตัดใ้ห้ ฟรี จบ..
    2. ก่อนที่จะไปซื้อก็ ออกแบบ ให้ดีเสียก่อน และ จดขนาด แล้ว นำแบบ ที่เราอยากจะให้เค้าตัดออกมาในรูปแบบไหนก็ตาม เอาให้เค้าไปเลย แล้วเลือกว่าจะใช้ ความหน่าที่เท่าไหร่ ผม แนะนำ 2.5 - 3 มิล ก็พอ แล้วเดี๋ยวเค้า่จะคิดราคาตามที่เราใช้จริงให้ เลย อันนี้ จะประหยัดงบพวกท่านไปได้หน่อย เพราะถ้าไม่วัดให้ดี หรือ เอามาเป็นแผ่นใหญ่ แล้วต้องตัดตรงโน้น ออก ตรงนี้ออก ปรากฎว่าส่วนที่เหลือ ก็เสียเงินฟรี หรือใครอยากเก็บไว้ใช้ก็ แล้วแต่
    อันนี้ ถ้าให้ที่ร้านตัดให้จะเนียนกว่าและ ไม่ต้องกลัวตัดเสีย

่ส่วนคนที่มีความพยายามสูง อยากท้าทายความสามารถก็ สามารถตัดได้เอง โดย
    ใช่ เลื่อยจิ๊กซอ ตัด
    ถ้าอยากจะเจาะ รู ทำที่ใส่พัดลม ก็ทำได้โดย ใช้สะว่าน เจอะไปก่อนแ้ล้วค่อย เอาเลื่อยจิ๊กเสียบที่รูแ้ล้วก็ตัดโค้งตามแบบอีกที ถ้าไม่ฝีมือก็อาจจะไม่ตรง
    หรือ ซื้อมีดตัดอคีลิค ครับ แต่ผมไปดูมาแล้ว แพงมาก 280-600 หรือมากกว่านั้น

สรุปให้ทีร้านตัดให้ฟรี จบ...

และขอโทษทีที่ ผมอาจจะเขียนข้อความไม่เป็นระเบียบ หรือใครจะเรียบเรียงใหม่จะขอบคุณมาก

อ๋อ เกือบลืมอีกอย่า ถ้าใครอยากทำให้ขอบเรียบเงาเหมือนเคสใส ที่ซื้อกันเท่าไปที่ร้านเค้าก็ัรับทำให้ได้แต่ ต้องเสียเงินเพิ่มตรงนี้แล้วแต่ร้าน ราคาไม่เท่ากันลองถามดู

แล้วขนาดเท่าฝาเคสข้างนึงนี่ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

ไม่เกิน 200 บาท จำไม่ได้แล้ว ประมาณนั้น

Comment

ครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

ผมขอถามท่าน B-COOL ว่าผมซื้อเคสใสมาแล้ว(แบบสำเร็จ)น็อตมันที่แถมมาหัวน็อตเป็นพลาสติกสีเงินพอขันไปแล้วมันจะเบี๊ยวแล้วบิ่นขันต่อไม่ได้เลย ผมอยากถามว่าเราจะหาน็อตแบบอื่นใส่ได้รึเปล่าคับ แล้วแผ่นพวกนี้จะแตกเปล่าถ้าเปลี่ยนหัวน็อต แผ่นพวกนี้แตกง่ายเปล่าคับ

Comment

เคสใสรุ่นไหนครับทำไมน๊อตเป็นพลาสติก อะครับ ซื้อจากร้านไหน ส่วนมากที่ผมเคยเห็นก็มีแต่น๊อตเหล็กทั้งนั้น แล้ว ตัวยึดน๊อต ก็เป็น โลหะ ไม่ได้ไขกับ พลาสติกโดยตรงนะครับ อยากเห็นรูปจัง และถ้าไม่มีทางแก้ไขกับน๊อตพลาสติกนั้นก็ ให้หาน๊อตที่เป็นเหล็กมาใส่แทนก็ได้ หรือถ่ายรูปให้ผมดูก่อนก็ได้

Comment

Originally posted by B-cool View Post
              เคสใสรุ่นไหนครับทำไมน๊อตเป็นพลาสติก อะครับ ซื้อจากร้านไหน ส่วนมากที่ผมเคยเห็นก็มีแต่น๊อตเหล็กทั้งนั้น แล้ว ตัวยึดน๊อต ก็เป็น โลหะ ไม่ได้ไขกับ พลาสติกโดยตรงนะครับ อยากเห็นรูปจัง และถ้าไม่มีทางแก้ไขกับน๊อตพลาสติกนั้นก็ ให้หาน๊อตที่เป็นเหล็กมาใส่แทนก็ได้ หรือถ่ายรูปให้ผมดูก่อนก็ได้
              พูดถึงเรื่องน็อต ก็เลยอยากถามคุณ B-Cool อยู่พอดีเลยครับ ดูรูปประกอบก่อนนะครับ

อย่างที่เห็นข้างบนอ่าครับน็อตแบบนั้นเลย แบบเคสใสตัวละ 3 พันกว่าของคุณอ่าครับ พอดีผมอยากซื้อน็อตแบบนี้อ่าคับ ท่าทางจะแข็งแรงดี แล้วมันจะมีตัวรองเมนบอร์ดสีทองแดงๆที่แถมมากับเคสใสของคุณ B-Cool น่าจะมีนะครับของคุณตัวท็อปด้วยแบบนั้นเลย

Ps..อยากทราบว่าพอจะไปเห็นมันขายอยู่แถวไหนไหมครับผมก็อยากถามก่อนแล้วไปซื้อเลย ไม่อยากไปเดินๆแล้วไม่เห็นอ่าครับ ตอนนี้ไม่รู้จะไปซื้อแถวไหนอ่าครับ
              - เท่าที่ผมเห็นจากขนาดนะครับ เบอร์ของน็อตพวกนี้ที่เห็นในรูปสามารถมาขันล็อคตามพวก HD , CD-ROM ได้นะครับมันขนาดเดียวกันเลย ผมเลยคิดว่ามันมีประโยชน์ครับตอนนี้ผมก็ขาดแคลนน็อตด้วย พอจะมีใครเห็นไหมครับว่าขายแถวไหน ขอบคุณครับ

Comment

ที่จริงผมก็ยังไม่เคยเห็นที่ไหนขายนะครับ แต่ ลองถามทางร้าน Tk กับ เจได ดูกอนว่ามีน๊อต แบบนั้นเหลือหรือ เปล่า เพราะบางที่เค้าปะกอบ เคส และอาจจะมีอะไหล่สำรอง ก็ได้ หรือ อีกที่ หนึง แถว คลองถมครับ เอาแบบไปให้เค้าดูด้วย แต่ไม่แน่ว่าจะมี แต่ที่นั้นเป็นที่ขายน๊อต เยอะที่สุดแล้ว เค้าขายส่งด้วย ผมก็ไปซื้อที่นั้นบ่อย ๆ ของถูกดี แต่ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่านะรุ่นนี้ ได้เรื่องไงบอกด้วยนะ

Comment

เรื่องน๊อตนั้น ผมได้เดินหามาทั่วพันทิพย์แล้วครับ (คิดว่าทั่วนะ) ร้านแต่งคอมอย่าง Jedi, Busitek, TK มีแต่น๊อตแบบเกลียวหยาบซึ่งเป็นขนาดเดียวกับที่ใช้ยึดฮาร์ดดิสครับ ส่วนซีดีรอมนั้นจะใช้น๊อตแบบเกลียวละเอียดซึ่งไอ้ตัวนี้ผมยังหาไม่ได้เลย ใครเห็นขายที่ไหนช่วยบอกด้วยก็ดีเหมือนกันครับ

Comment

โอเค เด๋ววันพุธผมจะไปเดินดูแถวคลองถมนะครับ จะดูตาข่ายสีดำๆมาด้วยที่เอาไว้แต่งให้ดูโหดๆแล้วถ้าได้เรื่องยังไงจะนำรูปมาฝากครับ

Ps..กระทู้นี้เป็นกระทู้สำหรับรวบรวมข้อมูล Mod Case แล้วกันนะครับ 0k จบ...

Comment

ท่าน B-Cool ลองเข้าไปดูในกระทู้ผมนะคับ แล้วถ้าใช้น็อตเหล็กมันจะแตกไหมคับ
                      Last edited by Yoyea; 24 Oct 2006, 12:37:45.

Comment

ผมใช้รุ่นนี้

งง แล้วน๊อทที่เค้าให้มาไม่ใช่เหล็กเหรอครับ ของผมยังเป็น เหล็กเลย ก็ไม่น่าแตกนะครับถ้า เจาะรูก่อน ส่วน usp กี่วัต์ ทำไม่ถูกจัง ผมว่าตอนนั้นผมว่ามันแพงกว่านี้นะเลยไม่ซื้อ
                        Last edited by B-cool; 25 Oct 2006, 11:13:12.

Comment

Originally posted by B-cool View Post
                          งง แล้วน๊อทที่เค้าให้มาไม่ใช่เหล็กเหรอครับ ของผมยังเป็น เหล็กเลย ก็ไม่น่าแตกนะครับถ้า เจาะรูก่อน ส่วน usp กี่วัต์ ทำไม่ถูกจัง ผมว่าตอนนั้นผมว่ามันแพงกว่านี้นะเลยไม่ซื้อ ส่วนของผมใช้รุ่นนี้ แบบประหยัด 500W
                          ผมใช้แค่ 400 W คับ ส่วน น็อต เกรียวเป็นเหล็กแต่หัวที่ขันมันเป็นพลาสติกคับเบี๊ยหมดเลย ขันออกขันเข้า แต่ตอนนี้เอารูปมาให้ดูไม่ได้อยู่ ตจว เด่วเข้าบ้านก่อนแล้วจะถ่ายมาให้ดูคับ

Comment

จะเอาน๊อตกี่ตัวครับ ถ้าไม่เยอะอาจจะหาให้ได้ แต่ไม่รับปากนะ แต่ไม่มีแบบ ของคุณนะมีแต่แบบ ของผมไม่รู้ใส่ได้เปล่า

Comment

เด่วผมไปดูน็อตที่เป็นแหวนสี ที่ใส่รถมอไซค์ มาลองดัดแปลงดูดีกว่า ขอบคุณ ท่าน B-cool มากคับแต่ไม่รบกวนดีก่าเด่วทำละจะส่งผงานออกมาโชว์อีกอิๆ เออ ท่านทำไงให้กระทู้อยู่บนสุดอะอิๆ

Comment

Working...
                              X