Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ DVD Drive แบบ SATA บ้าง? มันเร็วกว่า IDE จริงป่าว?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากครับ ตัวหน้าสงสัยต้องถอย SATA มาใช้มั่งล่ะ อิอิ ตัวเก่าเริ่มอ่านแปลกๆ

Comment

มันเกี่ยวกันที่ไหนอ่ะ drive ก็เท่าเดิม ถ้าdrive ซัก 100x ว่าไปอย่าง -*-

Comment

มันเป็นการย้ายเทคโนโลยีจาก IDE >> S-ATA ครับ อีกหน่อย IDE ก็จะมีขายน้อยลง
        จนหมดไปจากท้องตลาด สังเกตได้ว่าเมนบอร์ดบางรุ่นจะไม่มี IDE ให้แล้ว (ลองคิดดูว่า
        หาก DVD/CD-ROM ไม่ทำเป็น S-ATA แล้วมันจะใช้ยังไง)

Comment

มันเป็นเรื่องของ Interface นะครับก็เหมือนกับ 6600GT ที่มีทั้ง AGP และ PCI Express นะครับ
          แต่หลัก ๆ แล้วอยู่ที่ X เลยเพราะว่า SATA 16X ยังไงก็แพ้ IDE 18X อยู่วันยังค่ำ
          อย่าไปยึดตึดกับ Interface เลยครับ 6800AGP ก็แรงกว่า 6600PCi Express เป็นไหน ๆ
          interface นั้นเป็นตัวในการกำหนดค่า Max Brandwidth นะครับถ้าไม่ถึงค่า MAX ก็ต้องใช้โปรแกรมวัดครับ
          ถึงจะเห็นผล ส่วนถามว่าจะเปลี่ยน IDE มาเป็น SATA เพราะค่าดีไหม Max Brandwidth ขอบอกเลครับว่า
          ไม่คุ้ม 100% ฟันธง

Comment

อุ้ย เจไดมา
            แต่อันนี้เจเดามากก่า 555+

Comment

Originally posted by mooh View Post
              อุ้ย เจไดมา
              แต่อันนี้เจเดามากก่า 555+
              เจไดบ้านเอ็งดิ นี่มัน Darth Vader เว้ย หายไปนาน
              ในที่สุดก็ได้กลับมา (เจไดหายไปนานกว่า) เจอเจไดทูบ้างป่าววะหมู

Comment

หายเข้ากลีบเมฆไปและขานั้นอ่ะ
                สงสัยเป็นเจไดถึงขั้นเหาะได้ เหาะหายไปเลย

Comment

อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ เอาแค่มีบอร์ดรองรับดีกว่าครับ

ถ้าบอร์ดไม่รองรับ ก็ไม่มีประโยชน์

Comment

มันทำให้เคสโล่ง แค่นี้ก็มากพอที่จะซื้อมันแล้วครับ *-*

Comment

ร้อยแลกโล่ง ครับ สายแพมันช่างขัดลูกตานักสำหรับคนแต่งคอม555

Comment

ขอบคุณ...ทุกๆ ความคิดเห็น...

Comment

เร็วเท่าเดิม...มีแต่สายมันเกะกะน้อยลงนะ

Comment

Working...
                          X