Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ มันไม่ยอมบูต SATA ก่อน IDE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ มันไม่ยอมบูต SATA ก่อน IDE

แก้ใน bios ตามรูปข้างล่างเลยครับ แต่เวลามันบูตมันจะอ่านจาก IDE ก่อนเลย เวลาใส่แผ่น cd มั่วๆไป มันก็พยายามบูตจากแผ่น หน้าจอจะค้างสีดำเลย พอกดเอาแผ่นออก มันถึงจะไปบูตที่ SATA แล้วก็ถึงเข้าวินโดว์ได้ครับ ใช้เวลาเข้าวินโดว์แต่ละทีนานมากเลยครับ

แล้วก็สงสัยว่าเวลามัน auto-detecting ทำไมมันขึ้นแบบนี้ครับ

Auto-Detecting Pri Master...IDE Hard Disk
    Auto-Detecting Pri Slave.....CD Rom
    Auto-Detecting SATAII 1.....IDE Hard Disk

ทำไมมันขึ้นว่า SATAII เป็น IDE Hard Disk ล่ะครับ

ตอนลงวินโดว์ผมใช้แผ่นที่มันมี driver SATA อยู่ในตัวเลย โดยไม่ได้ใช้จาก drive A:

เมนบอดที่ใช้ ASRock ALiveNF6G-VSTA ครับ

บอดมันเอ๋อรึป่าวครับ ลอง Clear Bios ดูครับ

Comment

เท่าที่เคยทำมานะ ต้องไปเลือกว่าเราจะทำการบูตฮาร์ดดิสก์ตัวไหนก่อน (ไม่ใช่ตรงที่เลือกลำดับการบูตนะ ภาพแรกอ่ะ)
      แต่ต้องเข้าไปที่ บูตฮาร์ดดิสก์อ่ะ จำไม่ได้แล้วเขียนว่ายังไง พอเข้าไปแล้วมันจะมีให้เราเลือกว่าเราจะบูตฮาร์ดดิสก์ตัวไหนก่อน แล้วเราก้อสลับมันซะ ประมาณนี้แหละ

Comment

น่าจะเป็นภาพสอง แต่ถ้าทำแล้ว และก้อยังใช้ไม่ได้ใช่ป่ะ
        อันนี้ไม่รู้แล้วนะ --'... แป่ว

Comment

hdd ท่าน sataI หรือ sataII ครับ

Comment

ตอนบูตมันมีให้กด F11 หรือเปล่าครับ boot option น่ะครับ แทนที่จะเข้าไบออส

Comment

บอกยากอ่ะงับแบบนี้ ต้องทำเอง หุหุ

แต่ปกติที่เจอๆ ก็กด enter แล้วเลือกได้เลย แต่ก็บอดคนละรุ่นกันอีกอ่ะงับ

Comment

บร์อดมันเน่าคับ ใช้อยู่ คับ เป็นเหมือนกัน ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง จะต้อง Clear Bios ทุกครั้งเลย ไม่งั้นจะไม่บู๊ตวินโดว์
                มันจะค้างอยู่แบบนี้
                Auto-Detecting Pri Master...IDE Hard Disk
                Auto-Detecting Pri Slave.....CD Rom
                Auto-Detecting SATAII 1.....IDE Hard Disk

แฟลชไบออส แล้วไม่หาย เซ็ง
                Last edited by itsound; 20 Jul 2010, 06:56:36.

Comment

Working...
                X