overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

Default ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

คือผมเพิ่งได้เครื่องนี้มาเมื่อประมาณสองอาทิตย์ก่อนครับ

QuadCore Intel Core 2 Quad Q6600, 2400 MHz (9 x 267)
    Asus Commando (4 PCI, 1 PCI-E x1, 2 PCI-E x16, 4 DDR2 DIMM, Audio, Dual Gigabit LAN, IEEE-1394)
    G.Skill F2-6400CL4D-2GBHK DDRII800 PC2-6400 1024MBx2
    XFX GEFORCE 8600GT
    Creative EMU10K1 SB Live! Audio Processor
    Enermax 460W Vertion 1.3
    HDD S-ATA 2 ตัว, IDE 1 ตัว
    DVD LG 1 ไดรฟ์
    Sunbeam Acrylic case 9 bay พัดลมระบายสามตัว (ข้างสอง หลังหนึ่ง) ติดมากับเคส

คือจากสเปคดังกล่าว ผมมีข้อสงสัยอยากสอบถามดังนี้ครับ

๑. เครื่องใช้งานสภาพปกติ ห้องไม่ติดแอร์ (ติด แต่ไม่เปิด ) ไม่ได้ o/c ตรวจสอบอุณหภูมิในเคสจากโปรแกรม everest พบอุณหภูมิดังนี้ครับ
    - Motherboard: 45c
    - CPU: 42c
    • CPU#1 / Core#1: 58-59c
    • CPU#1 / Core#2: 58c
    • CPU#1 / Core#3: 57-59c
    • CPU#1 / Core#4: 61-62c

- VGA 54c
    - HDD (บอกแค่ S-ATA สองตัว): 58-59c ไล่กัน
    อุณหภูมิดังกล่าวผิดปกติไหมครับ? และจะส่งผลเสียต่อเครื่องในอนาคต (จนถึงขั้นต้องฌาปนกิจก่อนวัยอันควร) หรือไม่ครับหากไม่แก้ไข? ถ้ามี มีส่วนไหนบ้างครับที่สูงเกินไป หรือควรจะหาวิธีลด ช่วยแนะนำด้วยก็จะขอบคุณมากครับ

๒. อุปกรณ์ THERMALRIGHT IFX-14 (รูปด้านล่าง) จะช่วยแก้ปัญหาเกี่ยวกับความร้อน CPU ในกรณีของเครื่องของผมได้ไหมครับ? ดีพอสมราคาไหม? (หากใครทราบหรือมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ) ถ้าดี/ไม่ดีพออย่างไรแล้ว มีทางเลือกไหน (นอกเหนือจาก waterblock) ไหมครับ

และที่สำคัญเลย คือ มันจะใช้กับ case ของผมได้ไหมครับ? (ดูจากรูปแล้วกลัวมันจะยัดเข้าไปไม่ได้)

๓. ผมเล็งๆ ZALMAN VNF100 ไว้อยู่สำหรับ VGA ไม่ทราบว่าสมควรลงทุนหรือไม่ครับ? (มีคนรู้จักบอกว่า พัดลมติดการ์ดของ XFX รุ่นนี้ค่อนข้างดีพอแล้ว ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องซื้อก็ได้) และถ้าใช้พร้อมกับข้อ ๒. จะมีปัญหาอะไรไหมครับ? (ขนาด, ความร้อน ฯลฯ)

๔. พัดลมติดเคสของ sunbeam ตามรูปข้างต้น ดีพอไหมครับ? หรือสมควรจะเปลี่ยนหากเป็นไปได้ และถ้าสมควรจะเปลี่ยน รุ่น/ราคาประมาณไหนดีครับ?

๕. เนื่องจากตามภาพ ผมใช้ harddisk สามตัว (ดันมีที่ติดอยู่แค่นั้น) มันเบียดกันอยู่ในกระจุกนั้น ความร้อนจึงค่อนข้างสูง (ในความคิดผมนะครับ) จากภาพเคส พอจะมีวิธีไหนแก้ไขเรื่องนี้ได้บ้างไหมครับ?

๖. ข้อนี้ขอถามเผื่อไว้ก่อน คือผมตั้งใจว่าสักพักอาจจะซื้อ XFX 8600GT อีกตัวมาต่อ SLI ซึ่งก็คงต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ด้วย ถ้าถึงตอนนั้น ปัญหาความร้อนจะมากขึ้นไหมครับ? หากติดอุปกรณ์ในข้อ ๒. ๓. และข้ออื่นๆ หรือว่าไม่ได้ติด จะมีปัญหาอะไรไหมครับ? (ผมไม่มีประสบการณ์กับเรื่อง SLI เลยแม้แต่น้อยน่ะครับ เลยไม่ทราบเรื่องปัญหาความร้อนสะสม)

ขอความคิดเห็นด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by hczsvbcz; 11 Aug 2007 at 08:44:53. Reason: พิมพ์ผิด

OverclockZone Member Cybernetic's Avatar

Quote Originally Posted by hczsvbcz View Post
    • Seagate Barracuda 320GB SATA-iI
    คือผมเพิ่งได้เครื่องนี้มาเมื่อประมาณสองอาทิตย์ก่อนครับ

QuadCore Intel Core 2 Quad Q6600, 2400 MHz (9 x 267)
    Asus Commando (4 PCI, 1 PCI-E x1, 2 PCI-E x16, 4 DDR2 DIMM, Audio, Dual Gigabit LAN, IEEE-1394)
    G.Skill F2-6400CL4D-2GBHK DDRII800 PC2-6400 1024MBx2
    XFX GEFORCE 8600GT
    Creative EMU10K1 SB Live! Audio Processor
    Enermax 460W Vertion 1.3
    HDD S-ATA 2 ตัว, IDE 1 ตัว
    DVD LG 1 ไดรฟ์
    Sunbeam Acrylic case 9 bay พัดลมระบายสามตัว (ข้างสอง หลังหนึ่ง) ติดมากับเคส

คือจากสเปคดังกล่าว ผมมีข้อสงสัยอยากสอบถามดังนี้ครับ

๑. เครื่องใช้งานสภาพปกติ ห้องไม่ติดแอร์ (ติด แต่ไม่เปิด ) ไม่ได้ o/c ตรวจสอบอุณหภูมิในเคสจากโปรแกรม everest พบอุณหภูมิดังนี้ครับ
    - Motherboard: 45c
    - CPU: 42c
    • CPU#1 / Core#1: 58-59c
    • CPU#1 / Core#2: 58c
    • CPU#1 / Core#3: 57-59c
    • CPU#1 / Core#4: 61-62c

- VGA 54c
    - HDD (บอกแค่ S-ATA สองตัว): 58-59c ไล่กัน
    อุณหภูมิดังกล่าวผิดปกติไหมครับ? และจะส่งผลเสียต่อเครื่องในอนาคต (จนถึงขั้นต้องฌาปนกิจก่อนวัยอันควร) หรือไม่ครับหากไม่แก้ไข? ถ้ามี มีส่วนไหนบ้างครับที่สูงเกินไป หรือควรจะหาวิธีลด ช่วยแนะนำด้วยก็จะขอบคุณมากครับ

๒. อุปกรณ์ THERMALRIGHT IFX-14 (รูปด้านล่าง) จะช่วยแก้ปัญหาเกี่ยวกับความร้อน CPU ในกรณีของเครื่องของผมได้ไหมครับ? ดีพอสมราคาไหม? (หากใครทราบหรือมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ) ถ้าดี/ไม่ดีพออย่างไรแล้ว มีทางเลือกไหน (นอกเหนือจาก waterblock) ไหมครับ

และที่สำคัญเลย คือ มันจะใช้กับ case ของผมได้ไหมครับ? (ดูจากรูปแล้วกลัวมันจะยัดเข้าไปไม่ได้)

๓. ผมเล็งๆ ZALMAN VNF100 ไว้อยู่สำหรับ VGA ไม่ทราบว่าสมควรลงทุนหรือไม่ครับ? (มีคนรู้จักบอกว่า พัดลมติดการ์ดของ XFX รุ่นนี้ค่อนข้างดีพอแล้ว ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องซื้อก็ได้) และถ้าใช้พร้อมกับข้อ ๒. จะมีปัญหาอะไรไหมครับ? (ขนาด, ความร้อน ฯลฯ)

๔. พัดลมติดเคสของ sunbeam ตามรูปข้างต้น ดีพอไหมครับ? หรือสมควรจะเปลี่ยนหากเป็นไปได้ และถ้าสมควรจะเปลี่ยน รุ่น/ราคาประมาณไหนดีครับ?

๕. เนื่องจากตามภาพ ผมใช้ harddisk สามตัว (ดันมีที่ติดอยู่แค่นั้น) มันเบียดกันอยู่ในกระจุกนั้น ความร้อนจึงค่อนข้างสูง (ในความคิดผมนะครับ) จากภาพเคส พอจะมีวิธีไหนแก้ไขเรื่องนี้ได้บ้างไหมครับ?

๖. ข้อนี้ขอถามเผื่อไว้ก่อน คือผมตั้งใจว่าสักพักอาจจะซื้อ XFX 8600GT อีกตัวมาต่อ SLI ซึ่งก็คงต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ด้วย ถ้าถึงตอนนั้น ปัญหาความร้อนจะมากขึ้นไหมครับ? หากติดอุปกรณ์ในข้อ ๒. ๓. และข้ออื่นๆ หรือว่าไม่ได้ติด จะมีปัญหาอะไรไหมครับ? (ผมไม่มีประสบการณ์กับเรื่อง SLI เลยแม้แต่น้อยน่ะครับ เลยไม่ทราบเรื่องปัญหาความร้อนสะสม)

ขอความคิดเห็นด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    1. ซิงค์เดิม Q6600 อุณหภูมิระดับนี้ถือว่าปกติครับ
    2. เล่น U120 Extreme เหมาะสมกว่าครับ
    3. เปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นที่ไม่ใช่ Fanless ครับ
    4. ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
    5. หาพัดลมมาเป่าครับ แบบนี้ขอบอกมันร้อนมากจริง ๆ
    6. ชิบ 965 ไม่สามารถ SLi ได้ ต่อให้ใช้ไดรเวอร์ Modify ก็ไม่สามารถใช้งานกับ series 8 ได้ครับ

OverclockZone Member Dios's Avatar

-sink IFX-14 ผมคิดว่าไม่น่าจะใส่ได้ครับ
    -hdd นี่ร้อนนะครับ จริงๆไม่น่าเกิน 50c ดูจากรูปคิดว่าไม่มีพัดลม น่าจะหาพัดลมมาเป่าให้มันหน่อยสักตัว
    -vga อุณหภูมิขนาดถือว่าปกติครับ ไม่ต้องเปลื่ยนก็ได้

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

ขอบคุณในคำแนะนำครับ...
    มีข้อสงสัยตามนี้ต่อครับ (...รบกวนหน่อยนะครับ)

๑. กรณีอุณหภูมิของ HDD ที่สูงเกินงามนี้ ผมก็พยายามจะหาวิธีติดพัดลม ตามภาพประมาณนี้ครับ

ซึ่งตามภาพ จะเห็นว่ามีช่องเพื่อติดพัดลมตัวหนึ่งกรณีจะเป่า HDD
    แต่ตามภาพต้นกระทู้น่ะครับ คือผมสั่งประกอบที่ร้านก็ได้มาตามที่เห็นในภาพข้างต้นเลย
    ไม่มีฝา bay ที่พร้อมติดพัดลมตามภาพสองภาพหลังนี้
    (สองภาพหลัง จากเว็บของ Sunbeam)
    ไม่ทราบว่าตัวที่ว่านี่มีขายแยกชิ้นไหมครับ? (ถ้ามี หากทราบราคารบกวนบอกราคาด้วยนะครับ)
    หรือ ถ้าเกิดไม่มี มันมีพัดลมหรืออุปกรณ์อะไรที่พอจะแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ?

๒. (อันนี้ขอนอกเรื่อง cooling sys นิดนึงครับ) กรณีคำตอบของคุณ Cybernatic ข้อ ๖. ที่ว่าไม่สามารถทำ SLI ได้ จริงๆ หรอครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจริงๆ ครับ ขอคำยืนยันอีกครั้งครับ (ไม่ทราบว่าเกี่ยวหรือเปล่า คือที่กล่องของ XFX GEFORCE 8600GT ที่ซื้อมาติดเครื่องตัวนี้ หน้ากล่องมีข้อความว่า SLI Ready น่ะครับ เกี่ยวไหมครับ? (หากถามโง่ก็ขออภัยครับ คือผมไม่มีความรู้จริงๆ แหะๆ)

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Cybernetic's Avatar

Quote Originally Posted by hczsvbcz View Post
    ขอบคุณในคำแนะนำครับ...
    มีข้อสงสัยตามนี้ต่อครับ (...รบกวนหน่อยนะครับ)

๑. กรณีอุณหภูมิของ HDD ที่สูงเกินงามนี้ ผมก็พยายามจะหาวิธีติดพัดลม ตามภาพประมาณนี้ครับ

ซึ่งตามภาพ จะเห็นว่ามีช่องเพื่อติดพัดลมตัวหนึ่งกรณีจะเป่า HDD
    แต่ตามภาพต้นกระทู้น่ะครับ คือผมสั่งประกอบที่ร้านก็ได้มาตามที่เห็นในภาพข้างต้นเลย
    ไม่มีฝา bay ที่พร้อมติดพัดลมตามภาพสองภาพหลังนี้
    (สองภาพหลัง จากเว็บของ Sunbeam)
    ไม่ทราบว่าตัวที่ว่านี่มีขายแยกชิ้นไหมครับ? (ถ้ามี หากทราบราคารบกวนบอกราคาด้วยนะครับ)
    หรือ ถ้าเกิดไม่มี มันมีพัดลมหรืออุปกรณ์อะไรที่พอจะแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ?

๒. (อันนี้ขอนอกเรื่อง cooling sys นิดนึงครับ) กรณีคำตอบของคุณ Cybernatic ข้อ ๖. ที่ว่าไม่สามารถทำ SLI ได้ จริงๆ หรอครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจริงๆ ครับ ขอคำยืนยันอีกครั้งครับ (ไม่ทราบว่าเกี่ยวหรือเปล่า คือที่กล่องของ XFX GEFORCE 8600GT ที่ซื้อมาติดเครื่องตัวนี้ หน้ากล่องมีข้อความว่า SLI Ready น่ะครับ เกี่ยวไหมครับ? (หากถามโง่ก็ขออภัยครับ คือผมไม่มีความรู้จริงๆ แหะๆ)

ขอบคุณครับ
    1. ซื้อทำไมครับ ไม่ต้องซื้อ ไปทวงที่ร้านที่ท่านสั่งประกอบครับ บอกไปเลยว่าเราขาดชิ้นส่วนนี้ไปและเราต้องการติดพัดลมเพื่อเป่า HDD ครับ

2. ใช่ครับ การ์ดท่านทำ SLi ได้แน่นอน แต่เฉพาะกับเมนบอร์ดที่ใช้ชิบเซ็ต AMD เท่านั้นครับ กรณีบอร์ดของท่านทำได้แต่ crossfire ซึ่งเป็นเทคโนโลยีของทาง ATi (โดน AMD เทคโอเวอร์ไปแล้ว) และแน่นอนว่าท่านต้องใช้การ์ดของค่าย ATi

ติดตรงไหนก็ถามมาอีกครับ
    Last edited by Cybernetic; 10 Aug 2007 at 22:50:31.

คำตอบทันใจจังครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ที่สั่งประกอบมา สั่งประกอบมาจากร้าน tkcom พันธ์ทิพย์น่ะครับ ผมไม่แน่ใจว่าต้องมีชิ้นส่วนที่ว่าแถมมาด้วยหรอน่ะครับ คือเท่าที่ไปเลือกเคสที่โชว์ในร้าน ก็เห็นเคสที่โชว์รุ่นนี้ เท่าที่เห็นตอนนั้นก็ไม่เห็นฝาสำหรับติดพัดลมที่ว่าน่ะครับ แต่พออ่านไปอ่านมาในเว็บ ก็ดูเหมือนว่ามันน่าจะมีไอ้ฝาติดพัดลมนี่เหมือนกันแฮะ
    อย่างไรก็ตาม จะลองสอบถามทางร้านอีกทีครับ

ส่วนเรื่อง SLI คงได้แต่ทำใจครับ T_T

ขอบคุณครับ

ผมตงิด ๆ ใจอยู่แล้วครับว่าท่านไปสั่งที่ TK หรือเปล่า CPU นี่เขาเชียร์ท่านหรือว่าท่านต้องการตัวนี้เองครับ ??

คือเรื่องเคสเนี่ย ในเวบเขาก็บอกชัดเจนอยู่แล้วครับว่ามันมีไอ้เจ้า BAY ไว้ติดพัดลม 120 มิลมาให้ด้วย เขาก็ไม่ได้บอกว่าเป็น Optional แสดงว่ามันต้องมีมาให้โดยไม่ต้องซื้อแยก ผมว่าท่านไปทวงเขาดีกว่าครับ เราจ่ายเงินไปแล้วนะครับ

เรื่อง SLi ท่านคิดถูกแล้วครับ อิอิ

ที่ร้านไม่ได้จัดให้ครับ เลือกเอง เลือกอย่างไม่รู้ T_T

เรื่องเคสเดี๋ยวจะลองสอบถามทางร้านครับ ขอบคุณครับ

เวรกรรม แสดงว่าท่านก็ตาถึงเหมือนกันนะครับ เลือก quad core มาเลย หากท่านนำมาเล่นเกมส์หรือทำงานทั่ว ๆ ไป ใช้ E6750 ก็แรงเหลือแล้วครับ ถูกกว่าหลายบาทอยู่

บอกความคืบหน้าเพิ่มเติมครับ (เผื่อเป็นประโยชน์....รึเปล่า?)

เมื่อวานผมเมลไปถามทางร้าน tkฯ เกี่ยวกับ bay ติดพัดลม 12cm หน้าเคส แต่ก็ไม่ได้รับการตอบกลับ
    วันนี้เลยลองโทรไปดูที่สาขาที่สั่งประกอบเลย เจอคนขายที่คุยกับผม วันซื้อพูดดีมากเลยครับผมยังแอบชื่นชม
    แต่วันนี้ไม่รู้ทำไม ดูเสียงเบื่อๆ เหมือนไม่อยากตอบ เรียกช่างมาคุย
    โชคดีที่ช่างร้านพอจะจำผมได้ และบอกว่าให้ไปเอาฝาที่ว่าได้เลย
    สรุปคือมันน่าจะมีนั่นแหละครับ เดี๋ยวจะไปเอาพรุ่งนี้

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

อยากได้แบบท่านมั่งจังเลย คิกๆ

บอกความคืบหน้าเพิ่มเติมครับ (เผื่อเป็นประโยชน์....รึเปล่า?)

เมื่อวานผมเมลไปถามทางร้าน tkฯ เกี่ยวกับ bay ติดพัดลม 12cm หน้าเคส แต่ก็ไม่ได้รับการตอบกลับ
    วันนี้เลยลองโทรไปดูที่สาขาที่สั่งประกอบเลย เจอคนขายที่คุยกับผม วันซื้อพูดดีมากเลยครับผมยังแอบชื่นชม
    แต่วันนี้ไม่รู้ทำไม ดูเสียงเบื่อๆ เหมือนไม่อยากตอบ เรียกช่างมาคุย
    โชคดีที่ช่างร้านพอจะจำผมได้ และบอกว่าให้ไปเอาฝาที่ว่าได้เลย
    สรุปคือมันน่าจะมีนั่นแหละครับ เดี๋ยวจะไปเอาพรุ่งนี้
    มันต้องมีแน่ครับท่าน ผมก็ไม่รู้ว่าเขาจะเก็บไว้ทำอะไร ขายก็คงไม่ได้มั้งในเมื่อมันแถมมากับตัวเคสอยู่แล้ว คิดอีกแง่เขาอาจลืมก็ได้ครับ

ทีหลังมีไรอย่าเมล์ครับ โทรไปเร็วกว่า ผมว่าเขาคงไม่ได้เช็คเมล์ทุกวัน

Bookmarks

Bookmarks