overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ทีแรกจะมาขอบคุณ acer และวัชระคอมพิวเตอร์ กับบริการอันรวดเร็ว แต่......

OverclockZone Member

Thumbs down ทีแรกจะมาขอบคุณ acer และวัชระคอมพิวเตอร์ กับบริการอันรวดเร็ว แต่......

เนื่องจากผมได้ประสบปัญหาจอ lcd 19" รุ่น al1916wasd มีแสงที่ขอบจอด้านล่าง แล้ววันต่อมากลายเป็น dead pixel ขึ้นจำนวนมากที่ขอบจอด้านล่างตามรูป
    Attachment 47315

จึงได้ส่งเคลมกับทางวัชระคอมพิวเตอร์ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่าย ของ ACER ก็กะว่ายังไงก็คงสองอาทิตย์กว่าจะได้ แต่ปรากฏว่าได้รับคืนมาเร็วเกินคาด คือส่งไปที่วัชระคอมพิวเตอร์วันพฤหัสที่ 2 สิงหาคม แล้วทางวัชระคอมพิวเตอร์ก็ได้ติดต่อกลับมาว่าสามารถมารับจอได้แล้วในวันที่ 9 สิงหาคม แค่ 1 สัปดาห์ก็ได้รับคืนแล้วถือว่าไวมากสำหรับคนต่างจังหวัด ซึ่งส่วนนี้ขอบคุณมากทั้งทางวัชระคอมพิวเตอร์ และทาง ACER

แต่แล้วพอได้รับจอมาเปิดดู ปรากฏว่า ยังมีแสงสว่างกว่าปกติขึ้นที่ขอบจอด้านล่าง แถมยังเป็นแนวยาวกว่าตอนที่ส่งไปเคลมซะอีก ซึ่งตอนเปิดจอขึ้นโลโก้ของ ACER เองก็จะเห็นได้ชัดเจน ถ้าพื้นเป็นสีอื่นก็อาจจะเห็นไม่ชัดเท่าสีดำ แต่ถ้าเปิดดูหนังหรือดูภาพที่มีขอบจอด้านล่างเป็นสีดำก็จะพบว่าส่วนนี้จะสว่างกว่าจุดอื่นและรบกวนสายตา

ผมสงสัยว่าอาการแบบนี้ไม่อยู่ในเงื่อนใขรับประกันหรือครับ

Attachment 47316
    เฮ้อ เซ็ง มีใครเป็นอย่างผมมั่งรึเปล่าเนี่ย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

2เด้งแฮะ....

คือทีแรกดีใจมากได้กลับมาเร็ว แต่เปิดปุ๊ปเซ็งปั๊บ

OverclockZone Member เอวัน's Avatar

เห็นใจครับ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ถ้ามันเกิดเยอะขนาดนี้ก็ต้องส่งอีกรอบแล้วหละครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

ส่งเคลม อีกรอบดีกว่าครับ เล่นไปหงุดหงิดไป

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

นั่นสิครับ บอกมันเลยคับ ว่ามันเจ๊ง เคลมไป

กลัวว่ามันจะแกะเครื่องไปแล้วดิ

OverclockZone Member viva's Avatar

ส่งเครมใหม่ดูนะครับ

vasag's Avatar

น่าเห็นใจครับ

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

ใช้รุ่นเดียวกันเลย เสียววุ้ย

คือสงสัยอีกอย่างว่าทำไมเป็นแบบนี้เค้ายังส่งกลับมา ทั้งที่ตอนเปิดจอขึ้นโลโก้ก็เห็นได้ทันทีเลย เซ็งมาก ไม่มีใครเคยเคลมจอมั่งเลยเหรอครับ

ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ เพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือน แต่บางครั้งมันเป็นคลื่นๆ คล้ายๆ ลายน้ำ บางๆ วิ่งบนหน้าจอ LCD อะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร LCD Acer 19" Wide Screen รุ่น AL1916W AS ครับ ผมเสียบปลั๊กหลายๆอย่างรวมกันใน ปลั๊กเดียว พัดลม CPU จอคอม ลำโพง - - - ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับที่หน้าจอเป็นคลื่นรึเปล่า หรือว่า เป็นที่การ์ดจอ ครับ

ส่วนการ์ดจอผม Geforce FX5200 128mb ครับ ปรับ refresh rate ไว้ที่ 75hz (สุดแล้วครับ) screen resolution ปรับที่ 1400 by 900 pixels รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by alcoholicz_anonymous; 11 Aug 2007 at 12:46:35.

จอมันปรับได้แค่ 60Hz ไม่ใช่หรือครับ ปรับ 75 Hz ก็อาจจะทำให้เกิดปัญหาได้นะครับ
    ผมใช้fx5500 60Hz ที่1440x900 ดูหนังก็ไม่มีปัญหาภาพเคลื่อนไหวใดๆเลยครับ

และอีกอย่างคุณคห.ข้างบน ยังไงก็ควรแยกปลั๊กนะครับให้มันอยู่***งกันไว้หน่อยก็ดี หาเครื่องสำรองไฟ(ups)ดีๆซักตัวนึงมาต่อไว้ยิ่งดีใหญ่

ส่งเคลมอีกรอบ พอได้ของ เช็คก่อน ออกจากร้าน ถ้าร้านดีจริงเค้า test ให้เราเห็นว่าปกติ ถึงจะเอากลับบ้านได้

OverclockZone Member l_suwit's Avatar

ถ้าต่อพอร์ท DVI จอมันจะสุดที่ 60Hz(ปรับไม่ได้แระ มัให้เลือกค่าเดียว) อะครับ
    แต่ถ้าต่อ D-Sub จะสามารถปรับได้อะ หรือว่าผมเข้าใจผิดหว่า ใช้3จอ เหมือนกันหมดเลย

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

แต่เพิ่งเคยเห็น(ภาพ) dead pixl หนักขนาดนั้นเป็นครั้งแรกเลยครับ
    น่ากลัวจริงๆ (เลยขอใช้ CRT ต่อไปอย่างสบายใจ )

Quote Originally Posted by 1two3 View Post
    ส่งเคลมอีกรอบ พอได้ของ เช็คก่อน ออกจากร้าน ถ้าร้านดีจริงเค้า test ให้เราเห็นว่าปกติ ถึงจะเอากลับบ้านได้
    พอดีไม่ว่างจริงๆครับ ให้พี่ไปส่ง-รับมาให้ พอดีผมอยู่ต่างอำเภอด้วย แต่รอบนี้ว่าจะเอาไปส่งเอง ไม่รู้ร้านจะเปิดรึเปล่า
    ตอนเสียก็ตรงกับวันหยุดยาวเข้าพรรษา จะไปส่งเคลมก็ตรงวันหยุดยาววันแม่อีกแระ

Quote Originally Posted by l_suwit View Post
    ถ้าต่อพอร์ท DVI จอมันจะสุดที่ 60Hz(ปรับไม่ได้แระ มัให้เลือกค่าเดียว) อะครับ
    แต่ถ้าต่อ D-Sub จะสามารถปรับได้อะ หรือว่าผมเข้าใจผิดหว่า ใช้3จอ เหมือนกันหมดเลย
    อันนี้ท่าจะจริงครับ แต่เห็นเค้าว่าต่อแบบ dvi ภาพนิ่งกว่า สีสันดีกว่า
    ส่วนตัวลองต่อดูทั้งสองแบบแล้วไม่เห็นความแตกต่างเท่าใหร่ แต่เวลาต่อ d-sub ธรรมดา เวลาเปลี่ยนความละเอียด มันคอยจะเด้งไปเด้งมา(ปรับตำแหน่งอัตโนมัติ) มันน่ารำคาญ

Quote Originally Posted by alcoholicz_anonymous View Post
    ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ เพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือน แต่บางครั้งมันเป็นคลื่นๆ คล้ายๆ ลายน้ำ บางๆ วิ่งบนหน้าจอ LCD อะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร LCD Acer 19" Wide Screen รุ่น AL1916W AS ครับ ผมเสียบปลั๊กหลายๆอย่างรวมกันใน ปลั๊กเดียว พัดลม CPU จอคอม ลำโพง - - - ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับที่หน้าจอเป็นคลื่นรึเปล่า หรือว่า เป็นที่การ์ดจอ ครับ

ส่วนการ์ดจอผม Geforce FX5200 128mb ครับ ปรับ refresh rate ไว้ที่ 75hz (สุดแล้วครับ) screen resolution ปรับที่ 1400 by 900 pixels รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ
    เคยเปลี่ยน PSU แล้วหาย

ps000000
    Guest

ไม่กล้าซื้อจอยี่ห้อนี้แล้ว กลัว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks