Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้คือไฟ PSU ไม่พอใช่หรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้คือไฟ PSU ไม่พอใช่หรือป่าวครับ

ตอนนี้ใช้ PSU Enermax Noisetaker 370W
    ใช้โปรแกรม Sisoft Sandra, nxsensor, speedfan ดู Voltage
    แล้วปรากฎว่าไฟ +3.3V, +5V, +12V ต่ำกว่าปกติ
    แสดงว่าไฟ PSU ไม่พอใช่หรือป่าวครับ?
    แล้วควรเปลี่ยนไปใช้ PSU กี่วัตถ์ดีครับ?

อุปกรณ์ที่ใช้
    AMD AthlonX2 4000+
    ECS NForce4M-A
    RAM 1GB , 2 แผง
    Sapphire HD2600XT
    HDD 80GB , 2 ลูก
    DVD-RW , 2 ตัว
    พัดลมเคส 3 ตัว

ลองดูที่ไบออสครับ เพื่อมันเพี้ยน ผมว่ายังไง +12 ไม่น่าต่ำลงมาถึง 5.87 อะครับ

Comment

ตามนั้นครับ

บางทีโปรแกรมมัน เอ๋อ

Comment

งืมมม ถ้าไฟเป็นอย่างนั้นจริง CPU ใช้ไม่ได้ไปแล้วหละครับ ><

Comment

ดูใน BIOS ชัวร์สุดครับ

Comment

แล้วมันเป็นไรเหรอครับ ถึงว่าไฟไม่พอคับ ถ้าไม่ได้เป็นไรเลย ปกติ มันก็ปกติครับ ไม่ได้ดูกระแส อย่างเดียวน่ะครับ ถ้ากระแสไฟ ผิดมันก็อาจจะพังหรือเปิดไม่ติดเลยครับ ส่วนไฟไม่พอ เล่นๆไป หรือ ตอนทำงานหนักๆ มันจะดับหรือเกิดอาการค้างๆ ประมาณนั้นคับ

Comment

Vcor2 ไป 3.4 เลยหรือ เซ็นเซอร์มันเพี้ยนครับ NForse เนี่ยมันชอบเเป็นมันร้อนจัด

Comment

ต้องถามก่อนว่าเครื่องใช้งานได้ปกติหรือเปล่า ถ้าใช้ได้ปกติก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ อย่างข้างบนว่าบางทีโปรแกรมมันอ่านค่าผิดพลาด หรือบางทีเซ็นเซอร์มันก็ผิดพลาดได้
                แต่ถ้าเครื่อง hang หรือ ดับ เป็นประจำก็รีบเปลี่ยนเลยครับ

Comment

ตอนนี้ใช้งานทั่วๆ ไป เล่นเนต พิมงาน มานก้ปกติดีครับ
                  เดี๋ยวจะลองลงเกมดู ว่าเล่นแล้วมาน hang / ดับ หรือป่าว
                  ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

<เป็นกระต่ายตื่นตูมไปซะแล้วเรา>

Comment

เซนเซอรเพี้ยนเป้นไปได้สูงงับ

Comment

อาการที่ว่าคือเซนเซอร์เพี้ยนครับ เพราะถ้าลงขนาดนั้นดับไปแล้วอย่างแน่นอนครับ

Comment

ชิปเซตของบอร์ด ไม่เข้ากับเวอร์ชั่นของโปรแกรมครับ มันเลยมั่วได้แหลกขนาดนั้น

Comment

ที่บ้านผมก้อเป็นครับ ใช้ speedfan ไฟ12V ออกมาแค่ 7

แต่พอไปดูใน bios ก้อออก12.xx ครับ

ลองดูใน bios ครับ ชัวร์สุด

Comment

Working...
                          X