Announcement

Collapse
No announcement yet.

2900XT ไม่ได้แรงกว่า 8800gts 320mb เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2900XT ไม่ได้แรงกว่า 8800gts 320mb เลย

http://www23.tomshardware.com/graphi...=857&chart=318
    Driver 7.6
    http://enthusiast.hardocp.com/articl...50aHVzaWFzdA==
    Driver 7.5
    http://www.techreport.com/reviews/20.../index.x?pg=16
    Driver 7.5
    http://www.techreport.com/reviews/20.../index.x?pg=11
    Driver 7.6/7.7
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...xt/index6.html
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...xt/index7.html
    Driver 7.4
    http://www.overclockzone.com/NiNe_iZ...0XT/index3.htm
    Catalyst 8.361

ถ้าผมเอารูปมาลงหมดคงจะไม่ไว้ ลิ้งส่วนใหญ่จะเป็นบทสรุปของบทความ ถ้าเกิดอยากดูว่าทำไมลิ้งพวกนี้สรุปออกมาแบบนี้ ลองคลิกไปดูหน้าทดสอบกันเอง

ถ้าขี้เกียจดูลิ้ง ผมจะสรุปให้เลยว่า 2900xt แรงพอๆกับ 8800gts 320mb เวอร์ชั่นเดิมๆเลย มันแค่ดูเหมือนแรงกว่าเพราะว่า framerate สูงสุดเยอะ โดยเฉพาะตอนปิดพวก aa af แต่จะมีใครที่จะใช้การ์ดจอแบบนี้แล้วปิด aa af บ้าง ถ้า 2900xt เปิด aa af สู้ไม่ได้แม้แต่ 8800gts 320mb จากผลทดสอบเกมส่วนใหญ่ 8800gts จะเป็นฝ่ายชนะ ซึ่งผมดูมาจากลิ้งทั้งหมดทุกหน้าแล้ว ขอฟันธงว่า "2900xt ไม่ได้แรงกว่า 8800gts 320mb ความเร็วเดิมๆ" แม้ driver เวอร์ชั่นใหม่จะทำได้ดีขึ้น แต่ก็ไม่มากพอที่จะหนี 8800gts ยิ่งเป็น oc edition ผมก็พูดได้เลยว่าแรงกว่า 2900xt

ส่วนผลคะแนน benchmark ผมไม่สนใจเพราะมันกินไม่ได้

ลิ้งข้างบนนั้น มีลิ้งของ overclockzone ด้วย ซึ่งทุกคนคงเคยเห็นไปแล้ว แต่อยากให้กลับไปย้อนดูดีๆอีกที เพราะว่า การทดสอบไม่มี aa af ผมจงถือว่าทีมงาน overclockzone ยังทำได้ไม่ดีเท่า บทความจากเวปนอกๆอื่น

ที่ผมมาตั้งกระทู้ เพราะไม่ต้องการให้มีความเข้าใจผิดๆที่ว่า 2900xt แรงกว่า 8800gts 320mb มากมาย หรือแรงกว่ารุ่น 640mb แม้กระทั่งเข้าใจถึงขนาด "2900xtแรงพอๆกับ GTX" ผมเองก็แฟน ati เชียร์ ati มาตลอด แต่ผมไม่อยากหลับข้างหนึ่งแล้วพยายามเข้าใจว่า 2900xt ยังไงก็แรงว่า 8800gts

คนที่ซื้อ 2900XT ไปแล้วผมแนะนำว่าอย่าอ่านดีกว่าเพื่อความสบายใจครับ ^^
    Last edited by Alatal2iel; 11 Aug 2007, 18:29:21.

ก็แค่ ตัวเลข

Comment

ขอเสริมอีกนิดนะครับ ยิ่งถ้าเอาเรื่อง efficientcy ของการ consumption พลังงาน ต่อ task ที่
      กระทำได้มาเปรียบเทียบ nvidia ทิ้ง ati ขาดลอย เพราะมันหมายถึง tech ในการผลิต gpu มัน
      คนละ gen กัน. ถ้าคิดง่ายๆก็เหมือนหลอดไฟอะคับ หลอดใส้กับหลอดตะเกียบ ให้ความสว่างเท่ากัน
      แต่กินไฟไม่เหมือนกัน

Comment

2900เปิดAAแล้วเฟรมเรตตกฮวบฮาบเป็นธรรมดาครับ

Comment

อันนี้จริงเลยครับ เพิ่งสอย X2900XT มาเพราะจะเอามาดูหนัง Hi def ด้วย แต่ขอบอกว่าประสิทธิภาพในการเล่นเกมส์***งชั้นกับ 8800GTS 640M ตัวเดิมที่ใช้อยู่มาก ๆ ๆ ๆ เล่นเกมส์บางเกมส์กระตุกชนิดว่าเล่นไม่ได้เลย (ผมใช้กับจอ 22" ปรับสุดหมด เปิด AA ประมาณ 4X เกือบทุกเกมส์) นี่ขนาด Driver ตัวล่าสุดแล้วนะเนี่ย เอาง่าย ๆ ว่าเกมส์ setting เท่าเดิม 8800GTS ตัวเดิมอย่างลื่น แต่ X2900XT กระตุกแบบไม่ต้องสังเกตก็รู้สึกได้
          ยอมรับนะว่าภาพมันสวยกว่าดูหนังดีกว่า แต่แลกกับการที่ต้องมีโรงสีอยู่ข้าง ๆ แถมเล่นเกมส์กระตุกครับ

ปล. เกมส์ที่ผมเล่นอยู่มี BF2142(ยังกระตุกได้คิดดู), Titan quest (กระตุกกว่าแต่ได้ภาพสวยกว่า effect บางอย่างให้ภาพต่างกันกับ 8800GTS แบบสังเกตุได้) , Stalker (อันนี้กระตุกแบบสุด ๆ ต้องปรับลดกันแหลกราญ)
          ปล.2 ถ้าเป็นตัว 8800GTS 320M เล่นกับจอ 22" อาจจะกระตุกเหมือนกันก็ได้อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ
          ปล.3 8800GTS 640M กับ X2900XT ราคาพอ ๆ กัน ถ้าคุณเน้นเล่นเกมส์กับจอใหญ่ ๆ อย่าไปยุ่งกับ X2900XT

ไม่ได้เป็นแฟนค่ายไหน แต่เคืองAMD(ATI)มันทำอะไรของมันวะเนี่ย -*-
          หวังว่าจะได้เอามาใช้แบบได้อรรถประโยชน์ครบ เล่นเกมส์ ดูหนัง แต่สงสัยต้องชั่งใจใหม่แล้วว่าจะเอาตัวไหนออก

Comment

แต่ละยี่ห้อก็มีข้อดีข้อเสียละครับ
            ใครชอบภาพสวยๆ+hi-def ก็เลือก 2900xt
            ใครชอบเล่นเกมส์เลื่อนๆ ไม่กระตุกให้เสียอารมณ์ก็คงเลือก 8800GTS
            อย่างผมไม่ชอบเล่นเกมส์เท่าไร ต่อให้8800ultraราคาเท่า2900xtผมก็เลือก2900xt เพราะไม่รู้จะเอาการ์ดแรงๆมาทำไม ถ้าไม่ได้ใช้ประโยชน์จากมัน

Comment

เค้าก็บอกๆกันไว้อยุ่แล้วแหละ ว่าดูหนังมาก + เล่นเกมส์ บ้าง ให้ 2900XT ไป
              แต่ถ้าเล่นเกมส์ Only ผมก็แนะนำ Nvidia เพราะ มันทำ FPS ได้ดีกว่า เกือบทุกเกมส์

และอีกอย่างคับ ผมว่านะ ถ้าขนาด 1600*1200 HD2900XT น่าจะทำได้ดีกว่า รุ่น 8800GTS 320mb

ปล. ผมดูหนังจากค่าย Nvidia จนชินแล้วแหละคับ 555+
              Last edited by Poomsan; 11 Aug 2007, 15:27:59.

Comment

สนใจอะไรกับบทความมากน่า การ์ดจอรุ่นใหม่ๆมันมีให้ทดลองมากกว่าอ่านจากบทความกับวัดผลทางตัวเลขเยอะเกมส์ที่เอามาวัดผลการ์ดจอใหม่ๆก็เป็นแต่พวกเกมส์เก่าๆไม่ได้ผลิตยุคกับเทคโนโลยีเดียวกันกับการ์ดจอ การ์ดรุ่นใหม่พวกเนี้ยรอเกมส์ที่ใช้สถาปัตยกรรมของการ์ดทำจริงๆแล้วค่อยเอามาต่อยกันน่าจะได้ผลตรงมากที่สุดมากกว่า

ปล.หรือสุดท้ายอาจกลายเป็นมีดีไปคนละอย่าง

Comment

ใครมีเงินก็เปลี่ยนกันไปเพราะผมมีอันไหนก็ใช้อันนั้น ผมชอบ ATI แต่ใช้ 7600GS ของเพื่อน เพราะเค้าให้มาใช้ฟรี เวลาใช้ก็เลือกให้เหมาะกับคนใช้ ไม่ใช่บ้าตามกระแส ก็แค่นั้นแหละ

Comment

เท่าที่ดูตาม link ที่คุณให้ดู มันก็แรงกว่า รุ่น 320mb นิคับ รึป๋มดูผิด

ยกเว้น คะแนนใน 3 dmark

Comment

ก็แค่คะแนน
                      ชอบอะไรใช้อันนั้น

Comment

แต่จะมีใครที่จะใช้การ์ดจอแบบนี้แล้วปิด aa af บ้าง

ผมเปิด

Comment

ซื้อมาใช้แล้วพอใจก้อพอครับ สำหรับผม

Comment

ใช้ไอ้ CPU บั่นทอน แล้วมาจะแรงไหมนั้น

Comment

Originally posted by Antfield View Post
                              อันนี้จริงเลยครับ เพิ่งสอย X2900XT มาเพราะจะเอามาดูหนัง Hi def ด้วย แต่ขอบอกว่าประสิทธิภาพในการเล่นเกมส์***งชั้นกับ 8800GTS 640M ตัวเดิมที่ใช้อยู่มาก ๆ ๆ ๆ เล่นเกมส์บางเกมส์กระตุกชนิดว่าเล่นไม่ได้เลย (ผมใช้กับจอ 22" ปรับสุดหมด เปิด AA ประมาณ 4X เกือบทุกเกมส์) นี่ขนาด Driver ตัวล่าสุดแล้วนะเนี่ย เอาง่าย ๆ ว่าเกมส์ setting เท่าเดิม 8800GTS ตัวเดิมอย่างลื่น แต่ X2900XT กระตุกแบบไม่ต้องสังเกตก็รู้สึกได้
                              ยอมรับนะว่าภาพมันสวยกว่าดูหนังดีกว่า แต่แลกกับการที่ต้องมีโรงสีอยู่ข้าง ๆ แถมเล่นเกมส์กระตุกครับ

ปล. เกมส์ที่ผมเล่นอยู่มี BF2142(ยังกระตุกได้คิดดู), Titan quest (กระตุกกว่าแต่ได้ภาพสวยกว่า effect บางอย่างให้ภาพต่างกันกับ 8800GTS แบบสังเกตุได้) , Stalker (อันนี้กระตุกแบบสุด ๆ ต้องปรับลดกันแหลกราญ)
                              ปล.2 ถ้าเป็นตัว 8800GTS 320M เล่นกับจอ 22" อาจจะกระตุกเหมือนกันก็ได้อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ
                              ปล.3 8800GTS 640M กับ X2900XT ราคาพอ ๆ กัน ถ้าคุณเน้นเล่นเกมส์กับจอใหญ่ ๆ อย่าไปยุ่งกับ X2900XT

ไม่ได้เป็นแฟนค่ายไหน แต่เคืองAMD(ATI)มันทำอะไรของมันวะเนี่ย -*-
                              หวังว่าจะได้เอามาใช้แบบได้อรรถประโยชน์ครบ เล่นเกมส์ ดูหนัง แต่สงสัยต้องชั่งใจใหม่แล้วว่าจะเอาตัวไหนออก
                              ใช้บอร์ดอะไรหรอท่าน แล้ว BF2142 เนี่ย แรงเท่าไรครับ

Comment

Working...
                              X