Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมาส์แต่ละอันมันวิธีเคลื่อนที่ต่างกันเหรอคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมาส์แต่ละอันมันวิธีเคลื่อนที่ต่างกันเหรอคับ?

เพิ่งจะซื้อเมาส์ใหม่อ่าคับ(รุ่นก็หลายตังอยู่)เมาส์เป็นแบบมือขวาครับ ทีนี้ ลองมาใช้ดู !!เอ๊ะ เราก็จับตามรูปเมาส์แล้ว ทำไมเคลื่อนมือแบบที่เคยทำ ทำไมมันขยับไม่เหมือนเคยนะ ลองขยับจากซ้ายไปขวา มันเฉียงลงนิดนึงซะงั้น ทีนี้ผมก็ลองเปลี่ยนวิธีการจับ ไปนิดหน่อย ก็ดีขึ้น ปัญหาอยู่ที่ว่า ถ้าผมไม่จับแบบตามรูปเมาส์แล้วใช้ๆไปมันจาเมื่อยเอาง่ะ (หรือการจับเมาส์แบบที่ผมถนัดมันผิดเอง เหอๆๆ)
    ปกติใช้เมาส์ทั่วๆไป ผมก็ขยับเมาส์มันก็ไปตามที่ต้องการเหมือนๆกันนะ

พอจะมีวิธีแก้ไขบ้างปะคับ เช่น calibrateใหม่(พยายามหาอยู่นานไม่ยักมีให้ทำ) ใช้softwareช่วย หรือ เมาส์ผมผิดปกติง่ะ

จะว่าไป ใช้ๆไปมันก็เริ่มชินนะ แต่พอไปใช้เครื่องคนอื่นกลายเป็นว่า ผมขยับเมาส์ไม่ตรง >.< ว้ากก!!

ผมว่ามันเหมือนกันนะ ใช้ มา 10 กว่าตัว ไม่เหงต่างเลยคับ -*-

Comment

"ผมขยับเมาส์​ไม่​ตรง"

ตกลงปัญหามันอยู่ตรงนี้ใช่มั้ยเนี่ยะ หุหุ

Comment

หงา เหมือนกันทุกอันเลยเหรอ O_o แต่ก็จริงนะ เพราะผมไปใช้คอมที่อื่น ห้องlab คอมเพื่อน ก็ขยับมือวิธีเดียวกัน แบบเดียวกัน เมาส์ก็เคลื่อนที่ไปในแนวเดียวกัน แต่อันนี้ที่ผมใช้ความรู้สึกแรกที่ลองใช้ มันต่างอย่างเห็นได้ชัดอ่า (ซ้ายไปขวา จะเฉียงลงนิดๆ) ต้องขยับการจับเมาส์นิดหน่อยจึงหาย

คุณ Dears เข้าใจถูกแล้วครับ ขออภัยที่ร่ายยาวไปหน่อย

ผมบอกรุ่นเมาส์ละกันนะ(บอกได้ใช่ปะ?) เผื่อใครใช้มาช่วยซักติ๊ด
        เป็นรุ่น microsoft wireless optical 5000

อยากทราบว่า คนที่ใช้ mouse รูปทรงแบบมือขวา จับเมาส์กันยังไงอะคับ กำเมาส์เต็มมือกันรึเปล่าอะคับ ผมสงสัย 2 อย่างว่า ผมจับเมาส์ผิดเอง หรือ เมาส์ผมมันไม่ดีง่ะ(ประมาณดวงซวย)

Comment

อ้อ ถ้าผมอยากจับแบบที่ผมถนัด จะพอมีวิธีทำให้มันเปลี่ยนแปลงวิถีการเคลื่อน ให้ผมใช้ได้แบบปกติมั่งมั้ยอ่าคับ

Comment

เมาส์ผมใช้ตอนแรกๆก็เป็นครับ
            หลังๆมันปรับตัวได้เองเลยครับ
            เพราะผมป็นคนนิสัยเจบเมาส์ด้วยนิ้วโป้งกับกลางแบบหลวมๆ
            แล้วไม่วางเมาส์ให้ตรงๆ แต่จะวางเฉียงๆหันตูดมันออกไปด้านตรงข้ามกับจอคอมแล้วหันหัวชี้ไปหาจอ

พอขยับไปข้างๆมันจะเฉียงลงทันที
            เมาส์ตัวแรกที่ใช้มันคงเบี้ยวเองเลยเป็นแบบนั้น
            พอซื้อเมาส์ดีๆมาใช้แล้วหงุดหงิดพอกล
            ไปๆซักพักมันจะชิ้นไปเองแล้วขยับได้ตรงดีครับ

Comment

จริงอ่า แสดงว่า ผมไม่ได้เป็นคนเดียวใช่ปะคับ
              งั้นผมจะพยายามใช้มันจนชินละกัน >.O

ขอบคุงค้าบ

Comment

ใช้แผ่นรองเม้าส์ป่าวครับ ผมใช้แบบผ้าๆอยู่ แผ่น 20 - 50 บาท แล้วแต่ร้าน จะทำให้เม้าส์นิ่งได้ครับเวลาขยับ

Comment

ผมไม่ได้ใช้ Mouse รุ่นนี้นะครับ

แต่ Mouse ของ Microsoft เขาจะออกแบบ ให้ใช้ทั้งฝ่ามือ วางทาบไปที่ตัว Mouse ทั้งหมด

แล้วจะรู้สึกไม่เก็งที่ข้อมูลครับ

Comment

แก้ไขพิมพ์ผิดครับ

แล้วจะรู้สึกไม่เก็งที่ข้อมูลครับ

เป็น

แล้วจะรู้สึกไม่เก็งที่ ข้อมือ ครับ

Comment

เม้าท์ไวเรส จากที่ใช้ มา ห่วยทุกยี่ห้อเลย ผมว่า ขนาด microsoft ยังกะหลั่ว
                      ผมไม่เคยคิดใช้ เม้าส์ไวเรสเลย ใช้แบบสายดีกว่า

Comment

ผมก็เคยนะครับ มันเป็นที่รูปทรงของเมาส์ถ้าผมไม่จับตามรูปของเมาส์ลากแล้วมันจะเฉียงๆ ตอนนี้เลยไช้เมาส์รุปทรงธรรมดาๆ อย่าง Logitech อันละ 280 บาท หุหุ

Comment

มันอยู่ที่มือครับ ถ้าปกติเราเลื่อนเม้าส์โดยใช้ข้อมือเป็นจุดหมุนเวลาลากซ้ายขวา ถ้าตัว sensor มันอยู่ใกล่ข้อมือมาก ก็จะเฉียงน้อยครับ ถ้า sensor อยู่ไกลข้อมือก็ยิ่งโค้งครับเวลาเลื่อนซ้ายขวา

ลองเลื่อนแบบตรงๆเป็นแนวนอนสิครับ เอาให้เม้าส์ตรงตลอดเวลานะ แล้วจะเห็นเอง ว่าเม้าส์ไหนๆก็เหมือนกัน

Comment

Working...
                          X