Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับไฟล์ .DAT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับไฟล์ .DAT

ก่อนหน้านี้ผมไม่ได้ใช้เปิดแบบ OpenWith น่ะครับ
    แต่วันนึงผมลองไปเปลี่ยนดูใฝห้เปิดกับ Window Player Classic แล้วจากนั้นที่ Icon ของไฟล์ .DAT ทุกไฟล์จะเป็นรูป WPC หมดเลย ถ้าดับเบิ้ลคลิกก็จะเปิดไฟล์หนังมาเล่นทันที แต่ผมอยากให้เป็นแบบเก่ามากกว่า คือเปิดขึ้นมาแล้วมันไม่รู้จักน่ะครับ
    ใครพอรู้วิธีทำให้เป็นอย่างเก่าได้บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

กดคลิกขวาที่ ไฟล์ .dat ของท่านนะครับ แล้วเลือก Properties

แล้วคลิกที่คำว่า Change แล้วไปเลือกโปรแกรมที่ท่านเคยใช้เล่นก่อนหน้านี้ที่มันเล่นได้เลยครับ

แค่นีเวลาดับเบิ้ลคลิก้ไฟล์ .dat ของท่านก็จะไม่เล่นกับ Window Player Classic อีกต่อไป
    Last edited by kingza99; 12 Aug 2007, 09:57:10.

Comment

ขอบคุณครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย.ไปลองก่อง

Comment

อ่า ผมว่า จขทก คงหมายถึง ที่ไฟล์ที่มันขาวๆไม่มีนามสกุลละมั้งครับ
        อันนี้ผมก็อยากรู้นะ หุหุ

Comment

Originally posted by linlin View Post
          อ่า ผมว่า จขทก คงหมายถึง ที่ไฟล์ที่มันขาวๆไม่มีนามสกุลละมั้งครับ
          อันนี้ผมก็อยากรู้นะ หุหุ
          มันเป็นยังงัยอ่ะท่าน ขยายความหน่อย เผื่อช่วยแนะแนวทางได้ ....หุหุ

Comment

ผมหมายถึงก่อนหน้านี้ ที่ไฟล์ .DAT จะเป็นไฟล์สีขาว ๆ แบบไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไรเปิดได้ เวลาดับเบิลคลิกขึ้นมาแล้ว มันจะเป็นไฟล์ที่ไม่รู้จักอะครับ แล้วมันจะมีตัวเลือกให้เราหาโปรแกรมมาเปิดน่ะคับ

Comment

เข้าใจละ หุหุ

อาการแบบนี้มันก็เป็นเพราะคุณติดตั้ง WPC ลงไปงัยครับ ลองลบออกดูดิ เดี๋ยวกลับไปเป็นเหมือนเดิม หรือไม่ก็แก้ไขด้วยการเข้าไปแก้ค่า option ของโปรแกรมนี้ให้มันไม่รู้จักค่าของไฟล์ .dat ครับ (พอดีผมไม่ได้ใช้โปรแกรมนี้อ่ะครับ เลยไม่มีภาพประกอบ) แต่แนวทางประมาณนี้แหละครับ....หรือเปล่าหว่า

Comment

ทำได้ละครับ มันต้องไปปรับที่ Folder Option ในส่วนของ File Types ให้หา Extension ที่เป็น DAT แล้วเลือกกด Advance มันจะขึ้นหน้าต่างหใม่ขึ้นมา จากนั้นที่ Action เลือกที่ Open แล้วกด Remove ออก จากนั้นเปลี่ยน Icon เป็นอย่างเก่า เป็นอันเสร็จสิ้น

Comment

Working...
                X