Announcement

Collapse
No announcement yet.

การแฟลชไบออสคืออะไรและเพื่ออะไร???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การแฟลชไบออสคืออะไรและเพื่ออะไร???

???

คือการที่ทำให้บอร์ดของเรารู้จักอุปกรณ์ใหม่ๆ เช่น รู้จัก cpu รุ่นใหม่ๆ บางครั้งก็ต้องแฟรต เพื่อ ความเสถียรของบอร์ดครับ
    ตามความเข้าใจผมนะ

Comment

มันก็คล้าย ๆ กันการอัพแพตเกมมั๊งครับ... แบบให้บอร์ดรู้จักอุปกรณ์ใหม่ ๆ ที่ออกมาจากหลังที่บอร์ดตัวนี้ออกมาอ่ะ

Comment

แล้วแฟลชยังไงครับ?

Comment

เพื่อรองรับสิ่งใหม่ๆ ที่ดีขึ้นครับ (ประมาณนั้น) ฮาร์ดแวร์

Comment

Originally posted by Independence View Post
            แล้วแฟลชยังไงครับ?
            ปัจจุบัน(ส่วนใหญ่)ก็เเค่โหลดไฟล์ Bios เเล้วคลิกเข้าไปมันก็จะ flash เองอัตโนมัติเเล้วละครับ ไม่เหมือนเเบบเก่าที่ต้องใช้โปรเเกรม flash หรือเข้าไปทำใน DOS ครับ

Comment

ไบออสที่ออกมากะบอร์ดรุ่นใหม่ๆบางทีอาจจะมีบัคบ้างก็เลยต้องแฟลต หรือบอร์ดรุ่นเก่าแฟลตเพื่อให้รองรับกับอุปกรณ์เช่นซีพียูรุ่นใหม่ๆได้ครับ
              วิธีการแฟลตเดี๋ยวนี้ใช้โปรแกรมที่มันแถมให้กะไดร์เวอร์ก็แฟลตได้แล้วครับง่ายๆ

Comment

Working...
              X