overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยแนะนำประเภทการด์จอหน่อยคับ

OverclockZone Member

Default ช่วยแนะนำประเภทการด์จอหน่อยคับ

คือผมอยากรู้เรื่องการด์จออ่ะคับ พยายาศีกษาแล้วแต่ไม่เข้าใจ
    ว่ามันมีประเภทไหนบ้าง เช่น ATI Geforce Pci-express 16x Agp พวกนี้คืออารัยหรอคับ ผมงง ไปหมดแล้ว
    แล้วเราจะรู้ได้อย่างรัยว่าคอมเราใช้การด์จอแบบออนบอรด์หรือไม่ใช่
    รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคับ

จากน้องใหม่คับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เรื่องมันยาวนะครับ
    คงต้องไปเปิดหนังสือใหม่ก่อน ละ 555+
    รอท่านถัดไป

OverclockZone Member pattrick's Avatar

เอาง่ายๆนะ
    ATI = ยี่ห้อผู้ผลิตชิป
    Geforce = ยี่ห้อผู้ผลิตชิป
    Pci-express 16x = ช่องที่ใช้เสียบแบบหนึ่ง ความเร็ว~16x(หน่วย)
    AGP = ช่องที่ใช้เสียบีอกแบบหนึ่ง(เก่าแล้ว) ความเร็ว~8x(หน่วย)

ปามานนี้ เข้าใจง่ายไหมหว่า 55

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ถ้าจะให้อธิบายก็นานครับ
    นานมาก

เอาเป็นว่าถ้าอยากรู้ว่าเครื่องเราจะใส่การ์ดจอได้แบบใหน ดูในนี้นะครับ
    โปรแกรม cpu z ตรงหน้า Motherboard นะ มันจะมีบอก (โดยที่ไม่ต้องเปิดฝาดู)

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

GeForce เป็นชื่อของชิปกราฟฟิค(GPU)ที่ผลิตโดย NVIDIA ซึ่งจริงๆ แล้วผลิตหลายตระกูลไม่ใช่เฉพาะแต่ GeForce
    Radeon เป็นชิปกราฟฟิค(VPU)ที่ผลิตโดย ATI ซึ่งบริษัทนี้ก็ผลิตชิปหลายตลาด หลายกลุ่มเหมือนกัน

ทั้งสองค่าย(ATI, NVIDIA) ก็ผลิตชิปกราฟฟิค แข่งกันป้อนเข้าสู่ผู้ผลิตการ์ดจออีกทีนึง ซึ่งก็มีอยู่ด้วยกันเป็นสิบแบรนด์ บางแบรนด์ก็ผลิตให้ค่ายเดียว บางแบรนด์ก็ผลิตใ้ห้ทั้งคู่ ตัวอย่างผู้ผลิตการ์ดจอ(Graphic Card) เช่น XFX, ASUS, Sapphire, Galaxy, INNo3D, PowerColor, Winfast, Spark และอีกมากมายแต่นึกไม่ออก

การจะดูว่าเราใช้การ์ดจอแบบไหน ถ้าดูตามแบบบ้านๆ ที่เห็นได้จากตัวอุปกรณ์โดยไม่ต้องเปิดเคสเลยก็คือ ให้ไปดูที่พอร์ดทึ่ต่อกับสายจอมอนิเตอร์(ที่ไม่ใช่สาย Power) ซึ่งมันจะอยู่ด้านหลังเคส ในกรณีเคสปกติ ถ้าพอร์ตมันเอียงขึ้น 90 องศา เป็นแนวตั้ง ก็คงจะเป็นการ์ดจอออนบอร์ด เพราะการต่อลักษณะน แสดงว่าตัวพอร์ตVGAจะติดกับบอร์ดเลยซึ่งหมายถึงว่าชิปกราฟฟิคนั้นเป็นแบบออนบอร์ด แต่ถ้าเป็นแนวนอน และอยู่ต่ำกว่าพวกพอร์ตลำโพงไรพวกนี้ ส่วนมากก็จะเป็นการ์ดจอแบบไม่ออนบอร์ด หมายถึงมีการ์ดแยก
    แต่บางทีมันก็มีบางกรณีที่ออนบอร์ดเป็นสายแพที่ต่อจากบอร์ดไปยัง Slot ด้านหลังก็มี หรือเป็นการ์ดเสียบส่งสัญญาณออนบอร์ดออกเฉพาะ DVI ก็มี เพราะฉะนั้นก็แนะนำให้ดูผ่านทางหน้าจอดีกว่า โดยคลิกขวาที่เดสท้อป >Properties>Display Setting จะเห็นหน้าจอดังรูป

ถ้าตรงที่ขีดเส้นใต้เป็น Intel อะไรก็แล้วแต่ ร้อยล่ะ 99 เป็นออนบอร์ด ถ้าเป็น GeForce 6100/6150 ก็ออนบอร์ด ถ้าเป็นรุ่นอื่นๆ ก็ส่วนมากไม่ใช่ออนบอร์ด ถ้าไม่แน่จัยก็เอาชื่อรุ่นมาโพสถามก็ได้

พอแหล่ะเหนื่อย

Moderator Gearhead's Avatar

ประเภทต้องถามก่อนครับ ว่าจะเอาอะไรแบ่ง
    ถ้าตามการใช้งาน ก็มี 2 แบบ คือ
    1. เล่นเกมส์
    - ATi - Radeon
    - nVidia - Geforce
    2. ใช้ทำงานเฉพาะทาง
    - ATi - FireGL
    - nVidia - Quadro
    3. Agie PhysX
    การ์ดตัดต่อจะนับด้วยเปล่า ^^

ถ้าตาม Interface ก็มี 3 แบบ(ล่ะกัน บอกเก่าเดี๋ยวหาว่าแก่) คือ
    - PCI
    - AGP
    - PCI-E

เป็นต้นครับ

ถ้าจะละเอียดกว่านี้ ก็ยังสามารถแยกได้อีกตามรายละเอียดปลีกย่อยครับ เช่น
    ระบบระบายความร้อน : Sink/Sink+Fan/liquid/TEC/Heat Pipe
    Port : DVI/TV Out/HDMI

OverclockZone Member

ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบมีประโยชน์อย่างมากเลยคับ
    พอดีผมจะซื้อ คอมใหม่ เป็น Daul core 3.0/DDR2 1 GB/แต่เห็นเขียนไว้ว่า การด์จอ
    PCi-express 16x 256 Mb ผมก้อเลยงงเลยคับ
    สรุป PCi-express 16x คือ slot สำหรับเสียบการ์ดถูกต้องป่าวคับ
    ผมก้อต้องดูอีกทีว่าเค้าให้การ์ดจอยี่ห้อไหน รุ่นอารัยอีกทีใช่ป่าวคับ

ขอบคุณอีกครั้งนะคับสำหรับทุกคำตอบ
    ขอให้ทุกคนเจอแต่สิ่งดีๆในชีวิตคับ

Quote Originally Posted by SUPOJ View Post
    ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบมีประโยชน์อย่างมากเลยคับ
    พอดีผมจะซื้อ คอมใหม่ เป็น Daul core 3.0/DDR2 1 GB/แต่เห็นเขียนไว้ว่า การด์จอ
    PCi-express 16x 256 Mb ผมก้อเลยงงเลยคับ
    สรุป PCi-express 16x คือ slot สำหรับเสียบการ์ดถูกต้องป่าวคับ
    ผมก้อต้องดูอีกทีว่าเค้าให้การ์ดจอยี่ห้อไหน รุ่นอารัยอีกทีใช่ป่าวคับ

ขอบคุณอีกครั้งนะคับสำหรับทุกคำตอบ
    ขอให้ทุกคนเจอแต่สิ่งดีๆในชีวิตคับ
    ถูกต้อง ละคราบบบบบบบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

Quote Originally Posted by SUPOJ View Post

ถูกต้องครับ ทีนี้ก็มาเลือก รุ่น กับยี่ห้อล่ะ

Bookmarks

Bookmarks