overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: X2 4200+ ขางอ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

Default X2 4200+ ขางอ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

คือผมสั่ง X2 4200+ (มือ2) มาทางไปรษณีย์ครับ แล้วทีนี้คนส่งแพ็คมาไม่หนาแน่น cpu หลุดออกมากระทบกับซิ้งค์ พอผมแกะกล่อง อึ้ง!!! เลยครับท่าน ขามันงอ ไปหลายขาเลยครับ ลองดัดๆดู ก็ไม่ตรง 100% ยังใส่บอร์ดไม่ลง ขอคำชี้แนะจากเพื่อนๆที่ยังใช้หรือเคยใช้ CPU แบบมีขา ว่าจะมีวิธีไหนบ้างที่ทำให้ขามันกลับมาตรง ใส่ลงบอร์ดได้อย่างไม่มีปัญหาด้วยครับ
    ตอนนี้เครียดมากครับ

up up ไม่มีใครตอบเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้บัตรอะไรก็ได้ที่แข็ง (บัตรเครดิต Aeon) 2 ใบ สอดเข้าไปคู่แล้วค่อยหนีบที่ละแถว ค่อยๆรีดให้ตรงๆ ทีละแถวนะครับ ลองดู

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

ค่อยๆดัดนะครับเดี่ยวหัก

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

โห ท่านซวยจังเลยอะ นี่แหละ ไปรษณีย์ไทย แต่คนส่งก้อแพ็คไม่แน่นแบบนี้ ผมว่าก้อต้องรับผิดชอบด้วยอะ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ดัดเบาๆครับ ผมเคยงอแถบริมทั้งแทบแต่โชคดี ใช้การ์ดดัดออกคืนรูปได้ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member aknarong's Avatar

ค่อยๆทำครับ เดี๋ยวหัก ผมใช้แนบถอนขน แบบตรงๆยี่ห้อคนคู่ดัดครับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

จากประสบการณ์ตรง Athlon 3000+ กะ Athlon X2 3600+ ขางอ

1. เตรียมใบมีดคัทเตอร์ครับ เพราะมันจะเล็ก เรียบ และดัดง่ายมากๆ (เพียงแค่งัดขึ้น)
    2. วางซีพียูหงายขึ้นอ่ะครับ (ด้านที่มีขา) ให้ขนานกับพื้นเลย พื้นหรือโต๊ะที่เรียบๆ หน่อย
    3. แล้วแต่จะสะดวกน่ะ เอาโคมไฟมาส่องใกล้ๆ แล้วใช้ใบมีดคัทเตอร์หรืออะไรที่ใกล้เคียง เอียงทำมุม 45-60 องศา แล้วดันขึ้นครับ ในแต่ละแถว ทำ 2 ด้านน่ะ (หมุนไปอีกข้างแล้วดัดเพื่อให้มันตรงทุกแถว)
    4. ตรวจดูให้แน่ใจโดยการจับซีพียูอ่ะครับ ให้อยู่ในระดับสายตาหรืออะไรก็แล้วแต่ ดูว่ามีขาไหนมันแตกแถวหรือเปล่า (ถ้ามี ให้ทำอย่างข้อ 3 ไปเรื่อยๆ)
    5. เอาไปว่างใน socket เมนบอร์ดได้ แล้วใช้ดู

ป.ล. จากที่เคยยัดมา 2 ตัว บังคับยัดผิดด้าน มันงอเลย (โง่จังตู) ไม่กล้าเคลมเพราะในบัตร platinum มันยังมีเขียน ห้ามบิ่น หรือไรซักอย่างนี่แหล่ะ เลยลองๆทำดูแล้วใช้ได้ ก็โอเคหล่ะน่ะ

OverclockZone Member

ผมเอาเข็มแซะเอาอ่ะ แซะแล้วดันขึ้น เสียบกดแล้วแหงนมือดันขึ้น ตรงมือที่ถือเข็ม ตอนมันหลุดมาทั้งยวงผมนั่งแซะร่วมชั่วโมง

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ตามที่ข้างบนแนะๆ กันมา ค่อยทำใจเย็นๆ ดัดได้แน่นอน 100%ครับ..

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

งอ เป็นแถบถึงกับเสียบ Socket ไม่เข้าเลยเหรอ

ลองทำตามวิธีที่เขาโพสๆ มาก็ได้ครับ ถ้าไม่ดียังไงก็บอกบริษัทที่ขายของก็ได้ครับให้เปลี่ยน CPU ตัวใหม่ให้ น่ะครับ

OverclockZone Member MYAMD940X2's Avatar

Thumbs up หักขาหนึ่งยังใช้ได้...

เราเคยทำขาหักมาแล้ว 1 ขาโชคดีที่ยังใช้การได้อยู่จนทุกวันนี้...คือวิธีการเอารูก้นเข็มเย็บผ้าสวมเข้าขา CPU

แล้วดัด ปรากฏว่าหักไปขาจาก 4 ขาที่ดัด แต่ยังโชคดีที่มันยังใช้การดีอยู่จนถึงทุกวันนี้...

เพราะฉะนั้นต้องระวังให้มากนะฮะ...ขอให้โชคดีเน้อ...ลาก่อน...ลาก่อน...โชคดี...ทุกๆคน...

OverclockZone Member Nuno's Avatar

เอาไส้ปากกาลูกลื่นครับ มันจะเป็นรูคล้ายท่อครอบลงไปทีละขาแล้วค่อยๆดัด ฟันธง !!!!

OverclockZone Member cmo's Avatar

ดัดระวังๆ นะครับ

OverclockZone Member nessaj's Avatar

ผมก็มีประสบการณ์ รุ้สึกจะ งอยุบไป 4 ขานะตอนแรก แบบ ยุบน่าเกลียดมากๆ ผมเลย หาวีธี ยกมันขื้นมาได้แต่พอยกขื้นมาได้ กลับ พาขาอื่นโยกไปด้วย .. ก้ใช้ บัตรอะไร ทาบไปมา จนมันพอเข้าที่ แต่มันก้ ไม่100% นะ แต่จากสายตามองรู้ว่ามันดีมากๆแล้วล่ะ

ลองยัดในบอร์ดดู ก้ยังไม่ได้ งงมาก หงุดหงิดสุดๆ เลยครับ
    เลยตัดสินใจ กดลงไป ใช้แรงนิดๆเหมือนกัน อยุ่ดีๆ ลงไปหมด ก้โล่ง ลองเปิดก็ได้ปกติ

OverclockZone Member annact's Avatar
    อยู่ไหนก็ได้ โตแล้ว

ประสบการณ์ตรงครับไม่ต้องตกใจ

ใช้ ปากดินสอกด สอดเข้าไปแล้ว ค่อยๆดันครับ

แต่ถ้างอมาก ผมใช้ ไขควงปากแบนอันเล็กๆ ค่อยๆ ดัน แล้วใช้ดินสอกด อีกทีครับ

ขอให้พระเจ้าอยู่กับท่าน

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

เหอะๆ บัตร atm ไทยพานิช พอดีกับช่องของ am2 เหมือนทำมาเพื่อให้มาใช้ดัดขาโดยเฉพาะเลย -0-

เจอมากับตัวเอง คือมันงอประมา๊๊ณ 50 ขา + ได้ เพราะ cpu หลุดออกมากระทบกับซิ้งค์เหมือนกัน

สู้ตายใช้ได้ชัว

OverclockZone Member dr_potae's Avatar

ขอถามบ้างนะครับ ผมใช้ mainboard asus m2n-mx , kington ddr2 667 512*2 duo h/d IDE 80g
    เดิมๆวิ่งที่ 2.2 ผมลองปรับ bus มาที่ 226 MHZ (ไม่ได้เพิ่มไฟเป็น auto, Ram ก็ไม่ได้ทดครับทดไม่เป็น)จะวิ่งประมาณ 2.48 ครับ แต่ไม่ work ครับพอผมเล่นเน็ต เปิดประมาณ 4 เวปก็ restart เองเลยครับ ไม่ทราบว่ามีใครช่วยได้ไหมครับ และอยากทราบว่า spec ของผม clock สูงสุดเท่าไรครับ

OverclockZone Member kurak's Avatar

Default ...

Quote Originally Posted by dr_potae View Post
    ขอถามบ้างนะครับ ผมใช้ mainboard asus m2n-mx , kington ddr2 667 512*2 duo h/d IDE 80g
    เดิมๆวิ่งที่ 2.2 ผมลองปรับ bus มาที่ 226 MHZ (ไม่ได้เพิ่มไฟเป็น auto, Ram ก็ไม่ได้ทดครับทดไม่เป็น)จะวิ่งประมาณ 2.48 ครับ แต่ไม่ work ครับพอผมเล่นเน็ต เปิดประมาณ 4 เวปก็ restart เองเลยครับ ไม่ทราบว่ามีใครช่วยได้ไหมครับ และอยากทราบว่า spec ของผม clock สูงสุดเท่าไรครับ
    ลองเพิ่มไฟดูนะครับ ไฟ cpu แรม ดูนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยแล้วหลังจากพยายามดัดอยู่นาน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks