Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 4200+ ขางอ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2 4200+ ขางอ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

คือผมสั่ง X2 4200+ (มือ2) มาทางไปรษณีย์ครับ แล้วทีนี้คนส่งแพ็คมาไม่หนาแน่น cpu หลุดออกมากระทบกับซิ้งค์ พอผมแกะกล่อง อึ้ง!!! เลยครับท่าน ขามันงอ ไปหลายขาเลยครับ ลองดัดๆดู ก็ไม่ตรง 100% ยังใส่บอร์ดไม่ลง ขอคำชี้แนะจากเพื่อนๆที่ยังใช้หรือเคยใช้ CPU แบบมีขา ว่าจะมีวิธีไหนบ้างที่ทำให้ขามันกลับมาตรง ใส่ลงบอร์ดได้อย่างไม่มีปัญหาด้วยครับ
    ตอนนี้เครียดมากครับ

up up ไม่มีใครตอบเลย

Comment

ใช้บัตรอะไรก็ได้ที่แข็ง (บัตรเครดิต Aeon) 2 ใบ สอดเข้าไปคู่แล้วค่อยหนีบที่ละแถว ค่อยๆรีดให้ตรงๆ ทีละแถวนะครับ ลองดู

Comment

ค่อยๆดัดนะครับเดี่ยวหัก

Comment

โห ท่านซวยจังเลยอะ นี่แหละ ไปรษณีย์ไทย แต่คนส่งก้อแพ็คไม่แน่นแบบนี้ ผมว่าก้อต้องรับผิดชอบด้วยอะ

Comment

ดัดเบาๆครับ ผมเคยงอแถบริมทั้งแทบแต่โชคดี ใช้การ์ดดัดออกคืนรูปได้ครับ

Comment

ค่อยๆทำครับ เดี๋ยวหัก ผมใช้แนบถอนขน แบบตรงๆยี่ห้อคนคู่ดัดครับ

Comment

จากประสบการณ์ตรง Athlon 3000+ กะ Athlon X2 3600+ ขางอ

1. เตรียมใบมีดคัทเตอร์ครับ เพราะมันจะเล็ก เรียบ และดัดง่ายมากๆ (เพียงแค่งัดขึ้น)
                2. วางซีพียูหงายขึ้นอ่ะครับ (ด้านที่มีขา) ให้ขนานกับพื้นเลย พื้นหรือโต๊ะที่เรียบๆ หน่อย
                3. แล้วแต่จะสะดวกน่ะ เอาโคมไฟมาส่องใกล้ๆ แล้วใช้ใบมีดคัทเตอร์หรืออะไรที่ใกล้เคียง เอียงทำมุม 45-60 องศา แล้วดันขึ้นครับ ในแต่ละแถว ทำ 2 ด้านน่ะ (หมุนไปอีกข้างแล้วดัดเพื่อให้มันตรงทุกแถว)
                4. ตรวจดูให้แน่ใจโดยการจับซีพียูอ่ะครับ ให้อยู่ในระดับสายตาหรืออะไรก็แล้วแต่ ดูว่ามีขาไหนมันแตกแถวหรือเปล่า (ถ้ามี ให้ทำอย่างข้อ 3 ไปเรื่อยๆ)
                5. เอาไปว่างใน socket เมนบอร์ดได้ แล้วใช้ดู

ป.ล. จากที่เคยยัดมา 2 ตัว บังคับยัดผิดด้าน มันงอเลย (โง่จังตู) ไม่กล้าเคลมเพราะในบัตร platinum มันยังมีเขียน ห้ามบิ่น หรือไรซักอย่างนี่แหล่ะ เลยลองๆทำดูแล้วใช้ได้ ก็โอเคหล่ะน่ะ

Comment

ผมเอาเข็มแซะเอาอ่ะ แซะแล้วดันขึ้น เสียบกดแล้วแหงนมือดันขึ้น ตรงมือที่ถือเข็ม ตอนมันหลุดมาทั้งยวงผมนั่งแซะร่วมชั่วโมง

Comment

ตามที่ข้างบนแนะๆ กันมา ค่อยทำใจเย็นๆ ดัดได้แน่นอน 100%ครับ..

Comment

งอ เป็นแถบถึงกับเสียบ Socket ไม่เข้าเลยเหรอ

ลองทำตามวิธีที่เขาโพสๆ มาก็ได้ครับ ถ้าไม่ดียังไงก็บอกบริษัทที่ขายของก็ได้ครับให้เปลี่ยน CPU ตัวใหม่ให้ น่ะครับ

Comment

หักขาหนึ่งยังใช้ได้...

เราเคยทำขาหักมาแล้ว 1 ขาโชคดีที่ยังใช้การได้อยู่จนทุกวันนี้...คือวิธีการเอารูก้นเข็มเย็บผ้าสวมเข้าขา CPU

แล้วดัด ปรากฏว่าหักไปขาจาก 4 ขาที่ดัด แต่ยังโชคดีที่มันยังใช้การดีอยู่จนถึงทุกวันนี้...

เพราะฉะนั้นต้องระวังให้มากนะฮะ...ขอให้โชคดีเน้อ...ลาก่อน...ลาก่อน...โชคดี...ทุกๆคน...

Comment

เอาไส้ปากกาลูกลื่นครับ มันจะเป็นรูคล้ายท่อครอบลงไปทีละขาแล้วค่อยๆดัด ฟันธง !!!!

Comment

ดัดระวังๆ นะครับ

Comment

ผมก็มีประสบการณ์ รุ้สึกจะ งอยุบไป 4 ขานะตอนแรก แบบ ยุบน่าเกลียดมากๆ ผมเลย หาวีธี ยกมันขื้นมาได้แต่พอยกขื้นมาได้ กลับ พาขาอื่นโยกไปด้วย .. ก้ใช้ บัตรอะไร ทาบไปมา จนมันพอเข้าที่ แต่มันก้ ไม่100% นะ แต่จากสายตามองรู้ว่ามันดีมากๆแล้วล่ะ

ลองยัดในบอร์ดดู ก้ยังไม่ได้ งงมาก หงุดหงิดสุดๆ เลยครับ
                              เลยตัดสินใจ กดลงไป ใช้แรงนิดๆเหมือนกัน อยุ่ดีๆ ลงไปหมด ก้โล่ง ลองเปิดก็ได้ปกติ

Comment

Working...
                              X