Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ Ram ที่บัสเกินบอร์ดรับได้รึเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ Ram ที่บัสเกินบอร์ดรับได้รึเปล่า

สมมติว่า
    ผมมี Ram Bus 1600
    แล้วบอรืดผมมันเขียนว่ารับ 1066 กับ 1333 ได้

แล้วถ้าเอา 1600 จิ้มลงไปมันจะเกิดอะไรขึ้นครับ
    ช่วยตอบด่วนครับ อยากทราบมากครับ

มันก็ทำงานที่เมนบอร์ดรองรับ แค่นั้นละ (AUTO)
    เมนบอร์ดรองรับแรมได้แค่บัส 800 เราใส่บัส 2000 มันก็ทำงาน / รันที่บัส 800 ปกติ (แล้วจะซื้อมาทำไมตั้งบัส 2000 อะ 555+)
    Last edited by TWK.; 12 Aug 2007, 21:08:03.

Comment

ใช้ได้ไม่มีปัญหา

Comment

คือเสยบลงไปได้ แต่ไม่วิ่งที่ 1600 ใช่มั๊ยครับ
        แล้วถ้า Clock ขึ้นไปละครับมันทำได้รึเปล่าครับ

เพาระพอดี หาบอร์ดที่รับบัส 1600 ไม่ได้
        TT

Comment

Originally posted by Airi View Post
          คือเสยบลงไปได้ แต่ไม่วิ่งที่ 1600 ใช่มั๊ยครับ
          แล้วถ้า Clock ขึ้นไปละครับมันทำได้รึเปล่าครับ

เพาระพอดี หาบอร์ดที่รับบัส 1600 ไม่ได้
          TT
          YES.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            YES.

แล้วทีนี้มันจะกลายเป็นการ Clock บอร์ดให้วิ่งตาม Ram หรอครับ
            มันจะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ
            เสียวมักๆ

บอร์ด Blitz extreme ครับ

Comment

ก็จะเกิดกรณีที่เขาเรียกๆกันว่า "วิ่งตามตัวต่ำ" ครับ

Comment

Originally posted by Airi View Post
                แล้วทีนี้มันจะกลายเป็นการ Clock บอร์ดให้วิ่งตาม Ram หรอครับ (ใช่)
                มันจะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ (มี ความแรงก็จะบังเกิดเพราะต้อง o/c มัน นะ 555+)
                เสียวมักๆ ( )

บอร์ด Blitz extreme ครับ (แรงงงงงงง)

Comment

Originally posted by tarantula View Post
                  ก็จะเกิดกรณีที่เขาเรียกๆกันว่า "วิ่งตามตัวต่ำ" ครับ
                  ไอนี่มันคืออะไรครับ - -
                  ตามศัพท์ไม่ค่อยจะทัน

แล้ว Clock บอร์ดให้ตามแรมทำเช่นไรครับ TT

Comment

ไอนี่มันคืออะไรครับ - -
                    ตามศัพท์ไม่ค่อยจะทัน

แล้ว Clock บอร์ดให้ตามแรมทำเช่นไรครับ TT
                    ทำการ o/c CPU ครับ ที่นี้ละ บัสแรมก็จะค่อยขยับตามไปครับ จนถึง 2000 สบายๆ

Comment

หมายถึงปรับ rate CPU:RAM หรอครับ

ผมกะจะ Clock CPU จาก 2.4 มาซัก 3.0 GHz ก็คงพอแล้วครับ
                      Q6600 Clock มากเดี๋ยวเสียชีวิตครับ

Comment

ผมใส่ RAM DDR2 FSB 533 ใส่กับ E6550 CPU:RAM ยังวิ่ง 1:1 เลยครับ ขนาดปรับ Auto หมดทุกอย่างครับ

นี่ว่าจะขาย DDR2-533 แล้วไปซื้อ DDR2-667 มาใช้ RAM ก็วิ่ง 1:1 เท่ากันอยู่แล้ว โดยไม่ต้องทำอะไรเลย

Comment

เเล้วมันจะเสถียรไหมครับ เนี่ย ถ้าใส่เเรมที่บัสเกิน MB จะรับได้ เช่น ใส่เเรมบัส 800 ใน MB ที่รองรับเเรมสูงสุดเเค่ 667

Comment

ของผม RAM Bus ต่ำกว่า CPU คือเอา Bus 533 มาใส่ มันวิ่งที่ Bus 667 คือมันทดไปเอง เพราะ CPU ของผมเป็น FSB 1333 คือ RAM มันไปวิ่งที่ Bus 667 ซะงั้น ถึงให้ปรับ Manual ก็ปรับไม่ได้ เพราะ Bios มันเห็นต่ำสุดที่ Bus 667 ก็แบบนี้ล่ะครับ แต่ของผมบวกกับ rap บนที่ผมตอบไปแล้ว เสถียรไม่มีปัญหาเลยครับ ให้ oc E6550 ไปที่ 3 Ghz ยังเสถียรเลยครับ แบบ write แผ่น DVD Video ใช้เวลาลดลง 10 นาทีแห่ะครับ จากเดิม 35 นาที เหลือ 23 นาทีสบาย ๆ เลยครับ แต่ถ้าตั้งไฟต่ำ เวลาเปิด nero Vision มันจะปิดโปรแกรมเองตอนเริ่ม Encode งิงิ

Comment

ใช่

Comment

Working...
                              X