Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิว HIS 4670 DDR3 1Gb ทำMod FirePro3D V7750 (และการMOD ได์เวอร์ 8.723)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิว HIS 4670 DDR3 1Gb ทำMod FirePro3D V7750 (และการMOD ได์เวอร์ 8.723)

สวัสดีครับ วันนี้ขอทำรีวิวแบบModๆสักหน่อย สำหรับคนทำงานWorkstation มิตรรัก ATI-AMD นะครับ

ไม่เกริ่นอะไรแล้วนะครับ(งานนี้เกมไม่เกี่ยว..ใช้คอมทำงานทำการอย่างเดียว)...

เริ่มเรื่องจากสัปดาห์ที่แล้ว(วิสาขบูชา) ผมเองได้การ์ดจอใหม่มา1ใบ คือ HIS HD4670 IceQ 1GB แรมDDR3ธรรมดา ตอนแรกได้มาก็ไม่ค่อยรู้สึกจะเร้าใจอะไรหรอกครับ... เพราะเดิมทีเครื่องคอมของผมมี HD4870 กับ HD4850 อยู่แล้วอย่างล่ะใบ(ก็เลยมอง4670แบบหยิ่งๆ) แต่สุดท้ายแล้วก็เจอ"เซอร์ไพร์"กองโตๆเลยครับ

ผมขอชิงสรุปผลก่อนเลยนะครับ ผลคือ HIS HD4670 ราคา2600บาท ใบนี้ เมื่อModเป็นFirePro-V7750(ถ้าพูดเป็นความแรง) มันแรงเทียบเท่า HD4870-Mod-FireProV8700เลยทีเดียว จากผลทดสอบโดย SPECViewperf10.0 ก็เทียบเท่ากัน, จากการใช้ทำงานจริงสองวัน UG-NX7, Solidwork2010 ผลที่ได้ก็ไม่รู้สึกแตกต่างกันเลย...

สรุปแบบบ้านๆ ถ้าคุณไม่มีกิเลสเป็นการส่วนตัว และกำลังมองหาซื้อการ์ดจอสักใบมาMod ก็ให้ซื้อแค่ HD4670 รุ่นที่มีแรม1กิ๊ก แค่DDR3นี่ล่ะครับ..พอแล้ว ยืนยันจากการใช้งานจริง เทียบกับ HD4870 และ 4850 ใบจริง... (แต่พอมีข้อแม้อยู่เล็กน้อยนะครับ ขอให้ติดตามต่อไป)

ดูรูปกันก่อนครับ

ก่อนอื่นผมอยากให้ดูที่ลักษณะของ HIS HD4670 ใบนี้ก่อนครับ

- ผมสังเกตุว่ามันไม่เหมือน HD4670 ทั่วๆไป (ผมคิดว่าgpuตัวนี้เป็นล็อตส่งท้ายของ4670แล้ว จึงมีอะไรแปลกไป)

- เริ่มจาก Windows 7 และ GPU-Z จะไม่มองเห็นมันเป็น "HD4670" แต่จะมองเห็นมันเป็น "HD4600 Series" แทน และIDของGPUคือ "9490" (ซึ่งIDของHD4670ref คือ 9498, และHD4650Refคือ 9480) เมื่อลองไปเปิดดูในListของAMDก็จะพบว่า เลขIDของ 9490 จะเป็นของ "Radeon HD 4710" และ "HD 4600 Series" ฉะนั้นGPUในการ์ดจอใบนี้คงแปลกไปจากHD4670ดังเดิมที่เรารู้จัก(แค่สังเกตุนะครับ ดีกว่าหรือด่อยกว่าไม่รู้เหมือกัน เพราะผมไม่มีHD4670ใบอื่นเลย)

- ขอแตกต่างอีกอย่างคือ มันไม่มี CF-Bridge บนการ์ด(ทำCFในระดับHardwareไม่ได้) และแรมที่ติดตั้งบนการ์ดก็เป็น DDR3 ธรรมดา(ไม่ไช่GDDR3)

ฉะนั้นถ้าจะให้สรุปว่า กรณีศึกษาของผมนั้น จะครอบคลุม การ์ดจอใบไหนบ่าง? ผมคิดว่า น่าจะครอบคลุมการ์ด4670ที่ติดแรมDDR3ธรรมดา ที่มีเลขID 9490 ทั้งหมดทุกยี้ห้อ... ซึ่งในท้องตลาดเวลานี้การ์ด HD4670 ล็อตที่มีจำหน่ายอยู่ในขณะนี้ก็คงจะเป็นแบบ ติดแรมDDR3 ขนาด1กิ๊ก กันหมดแล้ว (ผมก็เดาๆว่าHD4670เวอร์ชันใหม่ในตอนนี้ก็คงเป็น 9490 กันหมดแล้วเช่นกันล่ะ ทุกยี้ห้อ) ก็ถ้าจะเลือกซื้อ ผมก็แนะนำว่าอย่างน้อยก็เอา HD4670 รุ่น DDR3 แรม 1กิ๊กนี่ล่ะ จะเป็นยี้ห้อ HIS, Powercolor, SAPPHIRE แบรนเกรดระดับเดียวกันนี้ก็คงเหมือนๆกันล่ะ (ส่วนพวก แบรนทางเลือกอื่นๆ ที่แลดูประหยัดๆกว่า อันนี้ผมไม่รู้นะครับ)

สำหรับไดร์เวอร์ที่ Mod ก็มีข้อสังเกตุอีกเช่นกันครับ
    - แรกเลยผมทดลองใช้Modไดร์เวอร์ 8.634 เวอร์ชันเดิมที่เราๆModใช้กันอยู่ ปรากฎว่าใช้ไม่Workกับการ์ดHISใบนี้ครับ(ผมคิดว่าก็ไม่น่าWorkกับID 9490 ใบอื่นด้วย) ผลก็คือ ทำได้แค่เปลี่ยนชื่อการ์ดเป็นFireproได้, เปิดฟีเจอร์Real-ViewในSolidworkได้, แต่ไม่ได้ประสิทธิ์ภาพเพิ่มขึ้นเลย จะdropลงด้วยซ่ำเพราะฟังก์ชันที่เพิ่มขึ้นกินกำลังGPUมาก และเมื่อทดสอบโดยSPECViewperf10.0ก็ได้คะแนนเท่ากับRadeon HD4670ธรรมดาๆ (ผมก็มุดๆมั่วๆอยู่กับไดร์เวอร์ 8.634 หนึ่งคืนกับอีกหนึ่งวัน เพราะยังจับทางไม่ถูก จะทำอย่างไงกับมันดีหว่า? หรือมันเป็นของมันแบบนี้?)

- ในเมื่อไม่มีอะไรต้องเสียแล้ว ผมก็เลยถือโอกาสเหมาะทดลอง ไดร์เวอร์ 8.723 ซะเลย โดยเปลี่ยนScriptModเป็นตัวใหม่ของ8.702(หรือ8.720มั๊ง..จำเลขรุ่นไม่ได้ครับ) แต่คราวนี้มีเฮครับ ปรากฎว่าสามารถModได้สำเร็จ โดยผมModเป็นV7750(สูงสุดในสายRV730 ที่เลือกรุ่นนี้เพราะมันมีแรม1GBตรงกัน) คราวนี้ทุกอย่างดีขึ้นแบบทันตาเห็น แปลกใจมากครับที่แต่ก่อนผมกลัวๆ เลยใช้แต่8.634 คิดว่าเปลี่ยนเป็น8.723คงจะต้องลองผิดลองถูกกันยาว แต่มันกลับง่ายกว่าที่คิดไว้เยอะเลย, ผลจากการทดลองใช้ทำงานจริง เยี่ยมยอดมากครับ ผมไม่รู้สึกว่ามันแตกต่างจากHD4870ที่Modเป็นV8700เลยครับ(สำหรับNX7กับSW2010) และที่ทึ่งก็คือคะแนนจาก SPECViewperf10.0 นั้นมันทำได้เยอะมากเท่าๆกับ HD4850ที่MODเป็นV8700 เลยที่เดียว... ว๊าวอย่างงี่มีมันส์ เพราะเดิมๆการ์ด HIS 4670 ใบนี้GPUรันที่ GPU750MHz/RAM800MHz อย่างงี่ก็ต้องลองOverclockการ์ดจอมันซะหน่อย

- และผลที่ได้หลังจากทดลองโอเวอร์คล็อกการ์ดจอ จากเดิมๆ 750/800 ผมได้โอเวอร์คล็อกไปจนสุดที่ 850/950 ก็มากพอกำลังมันส์ๆอย่างพอเพียง(อาจไม่ถึงhardcoreจนสะใจ) ผลที่ได้หลังจากโอเวอร์คล็อก โดยเทียบคะแนนSPECViewperf10.0 คราวนี้ได้คะแนนมากขึ้นจนอยู่ในระดับเดียวกับ HD4870-Mod-V8700 เลยทีเดียว(หมายถึงที่ตัวHD4870ไม่ได้Overclockนะครับ) มันเป็นอะไรที่ตืนตาตื่นใจมากเลยครับ เมื่อนึกถึงราคา 2600บาท เทียบกับราคาHD4870ราคา4900บาท ซึ่งต่างกันเกิน2พันบาท แถมHD4670ไม่ต้องเพิ่มปลั๊กไฟด้วย (ผมรู้สึกตอนนี้HD4850สู้ไม่ได้เลยครับ เพราะHD4850ต้องเพิ่มไฟ)

[Common]
    SrcFile = atikmdag.sys
    BakFile = atikmdag.sy_
    MakeCRC = 1
    Packed = 1

; script for win7_x64 driver 8.72

DstVar0 = force ATI FirePro3D V7750 capabilities

Src0 = B8 94 00 00 00 E8 86 5B 00 00 3B C5 74 46
    SCM0 = FF FF FF FF FF FF 00 00 FF FF FF FF FF 00
    Dst0 = B8 94 00 00 00 E8 F2 6D 00 00 3B C5 EB 46
    DCM0 = 00 00 00 00 00 00 FF FF 00 00 00 00 00 FF

Src1 = B1 46 38 0B 75 B4 48
    Dst1 = B1 46 88 0B 90 90 48

Src2 = BA 2E 00 00 00 48 8B CB E8 36 BA FF FF 85 C0 0F 84 88 00 00 00
    SCM2 = FF FF FF FF FF FF FF FF FF 00 00 FF FF FF FF FF FF FF FF FF FF
    Dst2_0 = BA 2E 00 00 00 48 8B CB E8 36 BA FF FF C7 03 90 94 00 00 90 90
    DCM2 = 00 00 00 00 00 00 00 00 00 FF FF 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00
    * สำหรับ HIS HD4670 1GB DDR3 แปลงID 9490 เรียบร้อยแล้ว

ขอเสียหลังจากการMod
    สำหรับการModไดร์เวอร์เวอร์ชัน 8.723 นี้ผมเจอปัญหาเพียงปัญหาเวลาEncodeไฟล์VDOครับ คือเมื่อModแล้วเราจะใช้Hardwareช่วยถอดรหัสไฟล์หนังไม่ได้ครับ... แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นปัญหาอะไรถ้าคุณใช้ CPU ระดับ Intel E5200 ขึ้นไปแล้ว ตัวซีพียูมันสามารถรับภาระถอดรหัสได้สบายๆครับ อย่างเช่นโปรแกรม PowerDVD v.10 การถอดรหัสด้วยsoftwareกลับให้คุณภาพไฟล์ภาพยนต์Hidefสวยงามกว่าการถอดรหัสโดยการ์ดจอHD4870เสียอีก (ผมก็เพิ่งได้รู้ก็ตอนนี้ล่ะครับ ใช้การ์ดจอถอดรหัสไม่ได้แล้วก็เลยได้รู้ครับ)

แล้วเราจะซื้อการ์ดจอตัวใหนมาModเป็นFirePro กันดีล่ะ?... ผมเองขอให้ข้อคิดดังนี้ครับ

- ถ้าจะซื้อการ์ด HD4670 (ด้วยการ์ดตามกรณีขอผมนะครับ)จะเหมาะสำหรับเครื่องเดิมที่PowerSupplyไม่มีปลั๊กไฟPCIEX, หรือเหมาะกับท่านที่ติดปัญหาเรื่องเพิ่มไฟครับ เพราะHD4670จะสะดวกกว่ามากเลยครับ แค่เสียบแล้วModไดร์เวอร์ก็จบ ราคาแค่ 2400-2600 บาท ประสิทธิ์ภาพสำหรับงาน CAD/CAM ไม่เป็นรองHD4870-Mod-V8700เลยก็ว่าได้(OCช่วยสักหน่อยนะ)

- ถ้าจะซื้อการ์ด HD4850 จะเหมาะสำหรับคนที่ขยายงบเป็น 3400 บาทได้ มีปลั๊กไฟพร้อม, เหมาะกับงานพวก3DSMAX/MAYA (แต่ถ้าจะต้องซื้อPSUใหม่ก็จะงบบานปลาย กลายเป็นว่าไม่คุ่ม เมื่อเทียบกับ HD4670) แต่HD4850จะได้เปรียบกรณีที่เพื่อกะว่าจะเล่นเกมด้วย(ถ้าจะเล่นเกมแนะนำให้ลง Windows เป็น Multibooth นะครับ)

- ถ้าจะซื้อการ์ด HD4870 จะเหมาะสำหรับท่านที่ทำงานพวก3DSMAX/MAYA, หรือเพื่อไว้จะเน้นเล่นเกมจริงจังหน่อย และไม่ติดปัญหาเรื่องPSU ถ้าพร้อมก็ลุยเลย ราคา 4900 บาท ขอแนะนำว่า เพื่อไม่ให้คาใจ ก็อย่าลืมโอเวอร์คล็อกต่อยอดสักหน่อยนะครับ เพราะถ้าเดิมๆเฉยๆ มันจะไม่ต่างจากHD4670เลยครับ (และจริงๆแล้ว ถ้ามองที่การใช้ทำงานจริงทั้ง HD4870+OC และ HD4670+OC มันให้ความรู้สึกไม่ต่างกันเลยนะครับ กับการใช้งาน Acad,NX,SW,CATIA ผมได้ลองเทียบกันแล้ว จากการทำงานจริงๆเป็นเวลา2วันเต็มๆ ถ้าจะต่างกันก็ต่อเมื่อทำงานAssumร่วมชิ่นส่วนจำนวนมากๆ500-600ชิ้นนั้นล่ะครับ HD4870MODv8700 จะรู้สึกทันตาทันใจกว่า)

- (เอาอีกอันนึง) ถ้ามีงบน้อยจริงๆ ผมแนะนำ HD3450 ครับ อิๆราคาแค่ 1000 บาทเอง(ถูกโค๊ด!) แล้วModเป็น Firepro V3700 ครับ จะแจ๋วกว่าเดิมเยอะ ใช้ทำงาน photoshop cs4 เชียนๆเทพๆสบายๆ, Acad,SW,CATIA,NX ถ้าเป็นงานทั่วไปก็สบายมากๆเลยครับ เช่นงานขึ้นโมเดลส่งกลึงCNC เขียนกันที่ล่ะชิ้น งานแบบนี้HD3450Modv3700สบายมากเลยครับ(ไม่ต้องการอะไรมากกว่านี้แล้ว)

**ส่วนกรณีของ HD4650 512MB DDR2 ที่ราคา 1600 บาทนั้น ผมยังไม่มีโอกาสได้ทดลองครับ เลยยังไม่กล้าแนะนำอะไร อีกอย่างนึงงบประมาณขนาดนี้ก็จะพอกระโดดไปHD4670ราคา2400ได้ไม่ยากนัก(ได้แรมใหญ่กว่าและเร็วด้วย) ไว้สบโอกาสได้ลองแล้วจะมาบอกครับ

ทำไม๊ล่ะ?.. ทำไม๊ 800ท่อของ HD4850 ถึงสู้ 320ท่อของ HD4670 ไม่ได้ล่ะ
    อันนั้นเรากำลังมองผิดมุมอยู่ครับ ก่อนอื่นต้องดูคอนฟิกของการ์ดจอก่อน
    - HD4600 จะมีคอนฟิกเป็น 320(80x5) : 32 : 8
    - HD4800 จะมีคอนฟิกเป็น 800(160x5) : 40 : 16
    ในกรณีของโปรแกรมที่ใช้ OpenGL เป็นหลัก จะแตกต่างจากเกม3มิติครับ เพราะOpenGLไม่ได้ต้องจุกจิกพึ่งพาUnified Shadersในการประมวลผลเหมือนเกม3มิติ แต่เนื้อๆของการประมวลผลจะวัดกันที่ Texture mapping กับ Render Output เสียมากกว่าครับ.. เราจะเห็นว่า HD4800 กับ HD4600 มันก็ต่างกันแค่นิดหน่อยเอง Texture 40 กับ 32 และ Render 16 กับ 8 ซึ่งถึงว่า HD4600 จะมีน้อยกว่า แต่ด้วยความเร็วรอบของGPUที่สูงกว่า จึงสามารถชดเชยกันได้(บางกรณีก็แซงด้วยซ่ำ)

ถ้าให้พูดลึกอีกสักหน่อยต้องแยกเป็นสองกรณีครับ(เอาแบบตามที่คนไทยมักถามนะ พอให้เป็นแนวทาง)

- กรณีของงาน CAD/CAM ก็พวก Autocad,Solidwork,CATIA,UG-NX งานเชิงช่างพวกนี้จะเน้นที่ชิ้นงาน ในลักษณะของโมเดลPrototype ทำนองนั้น งานประมาณผลลักษณะจะวัดการ์ดจอที่สามารถประมวลผลTextureเสียมากกว่า(ไม่ได้เน้นPixelมากนัก) ฉะนั้นจำนวน Texture mapping จึงมีส่วนส่งเสริมประสิทธิภาพของการ์ดจอครับ ซึ่ง HD4800 กับ HD4600 มันก็ไม่ได้ต่างกันนักเลย 40 กับ 32 ต่างกันแค่ 8 หน่วยเอง... กรณีนี้ HD4670จึงได้เปรียบตรงที่มีความเร็วรอบสูงกกว่า ดังนั้นงานด้านTextureจึงไม่เป็นรอง (และถ้าOverclockก็จะแซงด้วย)

- ส่วนกรณีของงาน Animation 3D อย่างพวก 3DSMAX,MAYA (รวมPhotoshopไว้ในกลุ่มนี้ด้วยนะ) การประมวลผล งานพวกนี้จะมีลูกเล่นมากมายสารพัต(ยิ่งนับPluginต่างๆของโปรแกรมไปอีกก็เพียบเลย) อีกทั้งการประมวลผลไม่ไช่แค่การหมุนโมเดลเฉยๆ แต่ต้องมองเป็นแฟรมต่อแฟรม ฉะนั้นมันจึงเป็นคนเรื่องกับกรณีแรกเลย งานประเภทนี้ไม่เพียงแค่Textureเท่านั้น แต่จะเน้นPixelอย่างมากด้วยเช่นกัน(เพราะต้องวาดภาพมหาศาลตามจำนวนแฟรม) เหตุนี้ล่ะการ์ดจอที่ประมวลPixelได้เยอะๆจะได้เปรียบ (จึงเป็นเหตุให้การ์ดฝั่งnVidiaเก่งกว่าATI เพราะธรรมชาติของการ์ดnVIDIAจะมีRender Output Unitจำนวนมากกว่า เมื่อเทียบรุ่นต่อรุ่น) ถ้าดูในกรณีนี้หรือต้องทำงานในกรณีนี้ HD4850 จะได้เปรียบ HD4670 ครับ
    ** ย่ำว่ากล่าวให้ไว้พอเป็นแนวทางนะครับ อย่ามาจับผิดเทคนิคกันที่ละบันทัดนะครับ(ถ้าลึกมากกว่านี้ จะไม่ไช่ภาษาที่คนธรรมดารู้เรื่องแล้วครับ)

สรุปส่งท้ายตัวใหญ่ๆ
    ถ้าคุณทำงานเกี่ยวกับ Solidwork/UG-NX/CATIA/Autocad ล่ะก็ การ์ดจอ HIS HD4670แรมDDR3 1กิ๊ก ที่ขายๆกัน 2400-2600บาท นี่ล่ะครับเหมาะสมต่อการลงทุนสูงสุด...
    รวมทั้งยี้ห้ออื่นที่เป็น HD4670 ในลักษณะเดียวกัน(id9490)ด้วยนะครับ
    Attached Files
    Last edited by Dokmai; 2 Jun 2010, 22:40:08.

ขออัพรูปประกอบนะครับ

Comment

ดูต่อที่พัดลม Arแti cooling เชียวนะ (แต่ผมก็ว่างั่นๆล่ะ)

Comment

ส่วนรูปต่อไปนี้จะเป็น ตัวอย่างเมื่อเราใช้การ์ด Firepro ทำงานกับ Solidwork 2010 กับ UG-NX7

สำหรับท่านที่ใช้ Solidwork 2010 แล้วยังไม่เคยใช้กับการ์ดที่เป็นFirepro ให้ดูที่ Solidwork สองภาพนะครับ
        - ภาพแรก ตอนที่เป็น HD4670 จะไม่มีrealview
        - ภาพสอง ตอนที่เป็น FirePro แล้วจะมี Realview ให้เราเปิดได้ จะเห็นความแวววาบมากขึ้น สามารถเห็นสีตามmaterialที่เรากำหนด (แต่ในรูปผมยังไม่กำหนดอะไร)

แต่จะแวววาว สุดๆไปเลย ให้ดูที่ UG-NX7 ครับ ขัดเงาริงโก..จับตาปิ๊งๆ หมุนโมเดลลื่น ไม่มีสะดุด

*เทียบๆกันดูนะ เพื่อจะมีคนติดใจมาหัด NX หุหุ
        Last edited by Dokmai; 2 Jun 2010, 22:05:57.

Comment

เป็นสิ่งที่น่าสนใจมากครับ

Comment

พิมย้าวยาวความรู้เยอะ

Comment

ยอดเยี่ยมจริงๆครับ ผมยังใช้Quadro FX1400ทำ cad/cam อยู่เลย

Comment

อ่อ.. ลืมบอกไป

ถ้าดูในรูป GPU-Z จะเห็นว่ามี OpenCL ด้วย

คือ ผมได้ลง OpenCL SDK2.1 ลงไปด้วยครับ ทดลองดูว่าหลังจากMODแล้วจะทำงานOpenCL ได้ไม๊... ผลคือประมวลผลOpenCL ได้ครับ แต่ผมไม่เซียนOpenCL(พูดซะสวย จริงๆคือโง่ง่ะ) เลยไม่รู้ว่ามันประมวลผล OpenCL ดีขึ้นหรือแย่ลง

เอาเป็นว่าถ้าจะใช้เล่นเกม HIS4670-MOD-v7750 ลงเกมAvatarเล่นไม่ได้ครับ เปิดเข้าเกมไม่ได้ เปิดแล้วเดี๊ยงเลย... (แต่ผมก็ไม่รู้นะว่า engineของAvatarมันรัยOpenCLหรือเปล่า)

เอาเป้นว่าเกมที่ผมลองลงแล้ว Work คือ Zuma ภาค2 กับ Luxor 4 อิๆ...(โห๊ย..สุดยอดเกม3D ฟิสิกส์ขันเทพ อิๆๆๆ)

Comment

ขอถามเผื่อเพื่อนๆหน่อยครับ

mod แล้วยังเล่นเกมส์ขับรถแข่ง ฯลฯ ได้หรือเปล่า แล้วถ้าใช้งาน 3DSMAX, MAYA, Adobe Premiere Pro, After Effect หรืออย่าง CAD/CAM การ์ดมีผลต่างกันหรือไม่

Comment

Originally posted by garmin View Post
                    ขอถามเผื่อเพื่อนๆหน่อยครับ

mod แล้วยังเล่นเกมส์ขับรถแข่ง ฯลฯ ได้หรือเปล่า แล้วถ้าใช้งาน 3DSMAX, MAYA, Adobe Premiere Pro, After Effect หรืออย่าง CAD/CAM การ์ดมีผลต่างกันหรือไม่
                    มีผลครับ
                    - เกมบางเกมเล่นไม่ได้เลย
                    - encode ไฟล์VDOก็ใช้ไม่ได้

หมายเหตุนิดนึงครับ : ตอนนี้ HIS 4670 ใบนี้ผม OC เสถียรที่ 830/900 ครับ(ในสภาพห้องร้อนๆ30-32C)

Comment

สุดยอดครับ นั่งอ่านจนหมดเลย ในอนาคตอาจจะได้ใช้มั่ง 3D เนี่ย

Comment

ยอดเยี่ยมครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ

Comment

ความรู้ครับเข้ามาจด
                          ผมสงไสมานานแล้วว่า การ์ดจอที่ใช้ทำงาน กับ เล่นเกมส์ต่างกันยังไง ได้รู้ซักที
                          ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by kosmos007 View Post
                            ความรู้ครับเข้ามาจด
                            ผมสงไสมานานแล้วว่า การ์ดจอที่ใช้ทำงาน กับ เล่นเกมส์ต่างกันยังไง ได้รู้ซักที
                            ขอบคุณมากครับ
                            จริงๆมันก็ไม่ได้ต่างกันหรอกนะครับ ประเด็นมันต่างกันทีตัวโปรแกรมครับ (เล่าแบบบ้านๆนะ)

ถ้าย้อนไปยุคโบราณๆแล้ว สมัยก่อนอะไรที่เป็น3Dมันก็อย่างเดียวกันหมด เพราะกราฟฟิกทั้งหมดไม่ว่าจะ2Dหรือ3Dมันก็คือ OpenGL... อะไรก็ตามที่จะแสดงผ่านหน้าจอสุดท้ายแลเวมันก็คือภาพ2Dอยู่ดี ในยุคนั้นคำว่า3มิติ ก็คือภาพ2มิติที่วาดให้ดูเป็น3มิตินั้นเอง

ต่อมาพอกระแสความนิยม3มิติมากขึ้น OpenGL ก็ถือเป็นเจ้าหลักที่พัฒนาไลบรารีสำหรับโปรแกรมภาพ3มิติ ตอนนั้นไม่ว่าจะเกมหรือCAD/CAM ก็ใช้ไลบรารีของOpenGLนี่ล่ะในการพัฒนาโปรแกรม ดังนั้น OpenGL จึงกลายเป็นมาตรฐานหลัก(มาตรฐานเดียวของคอมพิวเตอร์3Dเลยก็ว่าได้)

การ์ดจอก็เช่นกันก็ถูกผลิตตามมาให้รองรับ3DของOpenGL ซึ่งก็คือการส่งงาน(ส่งข้อมูล)แยกไปให้การ์ดจอประมวลผลนั้นเอง นักพัฒนาจึงเรียกว่า OpenGL เป็นไดร์เวอร์ของHardware 3Dนั้นเอง

ต่อมา..ต่อมา.. เมื่อธุระกิจเกม3มิติบนเครื่องPC ขยายตัวมาขึ้น ความต้องการไดร์เวอร์ในการพัฒนาโปรแกรม3มิติแบบ Realtime ก็เกิดขึ้น(เกม3มิติมันก็โปรแกรม3มิติแบบหนึ่งนั้นเอง) เพราะการเกมมันคือภาพRealtime ที่ต้องตอบสนองตามที่โปรแกรมเกมเขียนไว (ไม่ไช่ภาพเคลื่อนไหวที่ที่ถูกกำหนดตายตัวแบบภาพยนต์)... ซึ่งการใช้ OpenGL เอามาเขียนเกมกลับสนองความต้องการแบบนี้ได้ไม่ดีนัก จึงมีการพัฒนาไดร์เวอร์3มิติแบบใหม่สำหรับเกมขึ้น ซึ่งเริมแรกก็มีหลายเจ้า เกมบางเกมจึงถูกผูกติดว่ารันได้เฉพาะการ์ดจอยี้ห้อนั้นๆ(ที่รองรับไดร์เวอร์3มิติตัวนั้นๆ) ซึ่งมันก็ยุงยากจำกัดตลาดด้วย

ต่อมา..ต่อมา..ต่อมา..ไมโครซอฟเกิดอยากลงมาทำธุระกิจเกมคอมพิวเตอร์ขึ้น โปรแรกมเจอ DirectX 3D จึงเกิดขึ้น เพื่อเป็นไดร์เวอร์3มิติสำหรับเครื่องPC... แรกๆถ้าคนรุ่นอายุ30up ยังพอจำกัดได้ DirectX นี่ล่ะคือ"มารพจญ"ของคนเล่นเกม เพราะเกมบางเกมก็เล่น เกมบางเกมก็เล่นไม่ได้ เพราะเครื่องคอมพิเตอร์ยังไม่รองรับ DirectXอย่างแพร่หลาย สมัยก่อนก็ยังไม่มีการ์ดจอที่รองรับDirectXแบบตรงๆ การประมวลผลDirectXจึงเป็นงานของภาคsoftwareเป็นภาระCPUนั้นเอง... เวอร์ชันที่พอจะแพร่หลายหน่อยก็ DirectX5 ซึ่งก็เป็นหายนะของคนเล่นเกมอยู่ดี เพราะมันไม่มีประสิทธิภาพกับเกมเลย(อาจจะเขียนเกมได้ง่ายขึ้นจริง แต่มันคนล่ะเรื่องกับตอนเล่นเกม) DirectX รุ่นที่โอเคหน่อยก็คือ DirectX6 ครับรุ่นนี้ล่ะที่เริ่มมีการ์ดจอออกมารองรับโดยตรง(DirectX เริ่มเข้ารูปเข้ารอยแล้ว) จากนั้นก็ DX7 แล้ว DX8(ตอนนี้DirectXครองโลกของเกมได้แล้ว) จนถึงยุคDX9นี่ล่ะที่ครองโลกของเกมอย่างเด็ดขาด เพราะแทบจะทุกเกมรองรับDirectX9กันหมด(ทั้งเกม2Dและ3D)

ในยุค DirectX9 งานของDXขยับขยายไปรองรับโปรแกรมประเภทอื่นด้วย หลักๆก็คือโปรแกรมดูหนังฟังเพลง พวกโปรแกรมดูหลังเริมมาใช้DirectXในการแสดงผลภาพยนต์ ตัวหลักเลยก็ PowerDVD (ยุคนี้ Xing-mpeg เริ่มถูกลืม)

โลกของDirectX หยุดอยู่ที่ 9 นานมากๆ เพราะมันสมบูรณ์แบบมากทั้งภาค Software และ Hardware เราอาจจะเรียกว่าเป็นสูญยากาศการพัฒนาก็ได้ เพราะตอนั้นไมโครซอฟก็ค้างอยู่ที่ Windows XP นานเช่นกัน (จริงๆแล้ว ยุค Windows XP ยาวนานกินเจนเนเรชันOSถึงสองตัว พูดกันลึกๆแล้ว Windows XP(ตัวแรกและSP1) กับ XP SP2 มันเป็นคล้ายๆOSคนล่ะตัวกันก็ว่าได้นะ แบบว่าทำของใหม่ออกมาแต่ขายในชื่อเดิม)

จนถึงยุค Windows Vista กับ DirectX10 นี่ล่ะ ซึ่งน่าจะเรียกว่าเป็นยุค"ลองผิดลองถูก"ของไมโครซอฟ เพราะดีขึ้นแต่ก็ไม่เห็นจะเร็วขึ้นตรงไหน(ตราบาปวินโดว์ก็ว่าได้) ว่าๆไปอิธิพลของ DX10 ถือว่ามีน้อยนะครับ แต่ช่วงยืดยาว XP->Vista นี่ล่ะที่ทำให้ DirectX แข็งแรงมากๆ จน OpenGL หมดบทบาทกับPCแล้วก็ว่าได้... ยุดเริ่มต้นของWindows XP จึงเป็นการแบ่งแยก OpenGL ให้ออกไปอยู่ในกลุ่มงานที่มีความต้องการเฉพาะเท่านั้น

กระแส OpenGL กลับมาตื่นตัวหน่อยอีกครั้งก็ ตอนที่ Adobe ออก CS4 ครับ เพราะแนวคิดของCS4เริ่มหันมาใช้ประโยชน์จากGPUมาช่วยในการประมวลผล ซึ่งOpenGLเป็นตัวเลือกหลักเลยก็ว่าได้(พวกCUDAก็ติดสอยห้อยตามมาด้วย)

ต่อมา..ต่อมา..ต่อมา..และต่อมา ถึงยุคของ Windows 7... ยุคนี้DirectXได้เข้าถึงคนทุกหมู่เหล่า ถึงแม้ DX11ยังไม่มีบทบามมากนัก แต่คนทั่วไปทุกวันนี้ก็ไม่รู้จัก OpenGL กันแล้ว...

แล้วOpenGLหายไปไหนล่ะ..?
                            มันยังอยู่ครับ และมันก็พัฒนาของมันมาที่ล่ะนิดที่ละหน่อย มันยังเป็นที่ยอมรับในแวดวงคอมพิวเตอร์ระดับอุตหกรรม เช่น ภาควิศวะกรรม, ผู้ผลิตภาพยนต์ เป็นต้น OpenGLยังเป็นที่ต้องการอยู่เพราะด้วยคุณภาพที่สูงของมัน OpenGL เปลี่ยนไปเน้นในแง่คุณภาพขันสูงอย่างเต็มตัว OpenGLให้ภาพจริงที่สวยกว่าDirectX (แต่ในแง่เกม3Dแล้วDirectXกินขาด เพราะเกมไม่ได้ต้องการคุณภาพระดับ"ซอกขน"ง่ะครับ)

ฉะนั้นพวกโปรแกรมเฉพาะทาง ทีต้องการความถูกต้องสูงๆ หรือต้องการคุณภาพสูงๆ จึงยังคงใช้ OpenGL เป็นพระเอกครับ... พวกการ์ดจอก็เลยต้องแยกรุ่นมารองรับงานพวกนี้โดยเฉพาะ แต่ก็เพื่อการตลาดอีกนั้นล่ะ มันคงคิดไม่ถูกถ้าต้องแยกlineการผลิตGPUออกเป็น2สาย สู้ผลิตGPUตัวเดี๊ยวรองรับได้หมด แล้วค่อยมา"ตัดแขนตัดขา"ศัลยกรรมลงการ์ดจอแบ่งเป็นการ์ดเกม การ์ดโปรจะเหมาะกว่า...

- การ์ดเกม(ภาษาบ้านๆล่ะนะ) หรือการ์ดในระดับตลาดทั่วไป จะเป็นการ์ดที่ประกอบด้วยอุปกรร์ต่างๆในระดับธรรมดาๆ ภาคจ่ายไฟธรรมดา ติดแรมเกรดธรรมดา ความทนทานระดับธรรมดาๆ จากนั้นก็ปิดหรือลดคุณสมบัติบางอย่างซะ(นั้นคือOpenGL)

- การ์ดโปร หรือการ์ดระดับมืออาชี ก็ถูกผลิตขึ้นด้วยงานประกอบที่คุณภาพสูงกว่า ใช้อุปกรณ์ร่วที่มีคุณภาพสูงกว่า ภาคจ่ายไฟบ่างรุ่นเป้นดิจิตอลเลยด้วยซ่ำ บางการ์ดมีแรมแบบECC ตัวการืดมีความทนทานกว่าแน่นอน และก็เปิดคุณสมบัติบางอย่างสำหรับมือชีพ

ก็ด้วยพื้นฐาน GPU มันคือตัวเดียวกัน แต่สิ่งที่ทำให้มันแตกต่างกันเวลาใช้งานจริงก็คือไดร์เวอร์นั้นเอง... เพราะมุขง่ายๆที่ผู้ผลิต ใช้แบ่งการ์ดสองระดับนี้ออกจากกันก็คือไดร์เวอร์ เพราะคุณไม่สามารถเอาไดร์เวอร์ สำหรับการ์ดโปรไปลงให้การ์ดเกมได้นั้นเอง ทั้งที่ตัวพื้นฐานไดรืเวอร์เองก็แทบไม่ต่างกันเลย(หรือจะว่าง่ายๆเพียงปิดหรือล็อกIDเท่านั้นเอง)... ดังนั้นการ MOD เลยเกิดขึ้น

ว่าไปไปแล้วการMODในอย่างที่เราๆทำกันนี้ เรียกว่า Soft-MOD ครับ คือ Modify ในระดับ Software... พูดภาษาบ้านๆคือ คือดัดแปลงไดร์เวอร์"การ์ดโปร"ให้มันสามารถติดตั้งกับ"การ์ดเกม"ได้นั้นเอง...(ซึ่งหมายถึง เราใช้การ์ดจอที่มี"อุปกรร์ร่วม"คุณภาพต่ำกว่าในการทำงาน ระดับโปรนั้นเอง)

จริงอยู่ว่าถ้าเราเอา การ์ดโปรตัวจริง มาเทียบตัวต่อตัว กับการ์ดเกม ประสิทธภาพที่แตกต่างกันย่อมมี นั้นเนื่องจากคุณภาพของอุปกรณ์ร่วมที่ห่วยกว่าครับ แต่ด้วยเอาเข้าจริงๆแล้วประสิทธิภาพมันแตกต่างกันเล็กน้อยเองง่ะ ในขณะที่ราคาต่างกันมหาศาล...มันก็เลยทำให้เราลืมไปเลยว่า"การ์ดเกมห่วยกว่า"

เรื่องก็จบด้วยประการนี้เอง...อวสาน
                            Last edited by Dokmai; 9 Jun 2010, 11:05:56.

Comment

คนจริง !!!! แหล่มครับ

Comment

Working...
                              X