Announcement

Collapse
No announcement yet.

Compaq Cq40 ชาร์จไฟไม่เข้า ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Compaq Cq40 ชาร์จไฟไม่เข้า ช่วยทีครับ

COMPAQ CQ40 ชาร์จไม่เข้า ถอดแบตออกเสียบ adapter เฉยๆ ก็เปิดไม่ติด
    ไฟรอบๆที่เสียบแบตก็ไม่ขึ้น ปกติถ้าชาร์จแล้วจะขึ้น

ก่อนเกิดเหตุ คือแบตมันเสื่อมอยู่แล้ว
    แต่ทีนี้ใช้ไปเรื่อยๆ มันก็เริ่มขึ้นแจ้งว่าให้เปลี่ยนแบต ก่อนหน้าเข้าวินโดว์
    พอเข้าวินโดว์ก็เล่นได้ปกติ จน เป็น วันๆ

จนไม่นานมานี้อยู่ดีๆ ก็ดับ ไฟชาร์จไม่เข้า ตามข้างบน
    เสียบแบตเล่น ก็เปิดไม่ติดเลย
    ถอดแบตต เสียบที่ชาร์จอย่างเดียว เปิดไม่ติดเลย
    เสียบแบต เสียบที่ชาร์จ เปิดติดแจ้งเตือน แต่เล่นไม่ถึง 10 นาที ก็ดับ

ช่วยที่ครับย แก้ยังไง
    เกี่ยวกับ bios ไหมครับ หรือว่าเป็นที่ hardware

เครื่องผมก็เป็นเหมือนกันครับ
    ชาร์จไม่เข้า เช็คไฟตรง adapter ก็มา 19 v.ปกติ
    พอเสียบเข้ากับตัว NB ไฟไม่เข้า ไม่ขึ้นไฟสถานะ

Comment

เจอเหมือนกัน

Comment

เป็นเหมือนกัน .. ลองสารพัดวิธีก็ไม่หาย จนสุดท้ายต้องเปลี่ยนสายชาร์จใหม่ (เส้นที่ต่อกับเต้ารับนะครับไม่ใช่เส้น adapter ) พอเปลี่ยนปุ๊บชาร์จติดปั๊บ

แต่ปัญหาที่ตามมาคือ เมาส์ไม่ขยับ กับ แบตเสื่อม งานนี้เสียเงินยาว

รู้งี้ซื้อเครื่องใหม่สิ้นเรื่อง .. เฮ้อ

Comment

Working...
        X