Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆ คอมดับ ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆ คอมดับ ช่วยด้วยครับ

คือ ผมนั่งเล่นเกม Transformers อยู่ดีๆ

แล้วอยู่ๆ มันก็ดับไปเลยครับ ไม่มีอะไรเตือนก่อนเลย

เพิ่งซื้อมาวันเสาร์ที่ PC OUTXXX 1K TIP

Spec
    BE2350
    M2N-E
    Corsair Value Select Kit Dual 1x2GB/667
    Powercolor X1950Pro 512MB
    Enermax 460w

คือพอดับไปแล้ว กดเปิดที่เคส ไม่ติดครับ
    Enermax 460w มันจะมีปุ่มเปิดปิดไฟเข้า-ออกใช่มะครับ
    ถ้ามันเปิดอยู่ ไฟที่เมาส์-คีย์บอร์ด จะติด (ซึ่งปกติไม่ติดแน่นอน)
    ผมลองเปิด Case ออก ไฟเมนบอร์ดติดครับ
    แต่พอกดเปิด พุดลมก็ไม่หมุนสักตัวครับ (ทำท่าว่าจะหมุน)
    แล้วก็ไฟที่เคส (ไม่ใช่ที่ปุ่มเปิดนะ) มันก็กระพริบอยู่ 1 ครั้ง แล้วก็ไม่มีอีกเลย
    สาเหตุมันน่าจะเกิดจากอะไรหรอครับแล้วแก้ปัญหายังไง

O/C
    CPU ไปแค่ 2.50 (250x10) ไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มทั้งสิ้น เมื่อวานเล่นได้ปกติ
    VGA จากเดิมรู้สึกจะ 600/700 ไปที่ 620-650/720-800 (ตรงนี้ไม่แน่ใจ) ไม่ได้ปรับอะไรเหมือนกันครับ เมื่อวานรู้สึกจะปรับมากกว่านี้ยังเล่นได้ปกติ
    RAM ไม่ได้ OC

ขอบคุณครับ
    (อย่าบอกว่ายกไปให้ที่ร้านดูนะ ยกไปอยู่แล้วครับรอตอนว่างๆ)
    Last edited by bankbonkbank; 13 Aug 2007, 20:05:00.

power ไปแล้วครับ
    ของผมเพิ่งเป็น วันนี้เหมือนกัน ใช้ๆอยู่ดับลองเปิดใหม่ กดpower แล้วพัดลมหมุนนิดเดียว แล้วก็ไม่ติด ลองเอา power ตัวอื่นมาลองแล้วใช้ได้ปกติ

Comment

step 1: clear cmos แล้วค่อยว่ากันต่อครับ

Comment

cmos นี่เคีลยยังไงนะครับ jumper หรอ ขอวิธีหน่อยครับ

ส่วน power นั้นผมว่าไม่เสียนะครับ ไฟที่เสียบสายแลนก็ติด เมาส์-คีย์บอร์ดก็ติดครับ

Comment

Originally posted by bankbonkbank View Post
          cmos นี่เคีลยยังไงนะครับ jumper หรอ ขอวิธีหน่อยครับ
          ส่วน power นั้นผมว่าไม่เสียนะครับ ไฟที่เสียบสายแลนก็ติด เมาส์-คีย์บอร์ดก็ติดครับ
          หา jumper ไม่เจอ ก็ถอดถ่านมันออกโล้ด....

Comment

Originally posted by dears View Post
            หา jumper ไม่เจอ ก็ถอดถ่านมันออกโล้ด....
            ขอโทษนะครับขอถามแบบคนไม่รู้
            jumper น่ะเจอครับแต่เจอ 2 อัน อันบนกับอันล่าง อันบนเป็น 1-2 อันล่างเป็น 2-3 ให้ปรับอันไหนยังไงครับ แล้วถ่านน่ะถอดออกยังไง ทิ้งไว้กี่วิ แล้วคอมตอนนี้ไม่ได้ต่อกับสายไฟอะไรเลยครับ ต้องต่อไหม ขอบคุณครับ

Comment

การเสียบจัปเปอร์เพื่อ clear bios กับการถอดถ่าน bios ผลที่ได้ก็เหมือนกันครับ แนะนำให้ถอดถ่านดีกว่า สำหรับผู้ไม่เคย เด๋วจะผิดจัมเปอร์เอานะ แต่มันมีจัมเปอร์เดียวแล้วแหละสมัยนี้

ถอดถ่านทิ้งไว้ซัก 2 นาทีก็พอครับ แล้วค่อยใส่ถ่านใหม่ แล้วค่อยเปิดเครื่องใหม่ครับ ไม่ต้องกังวล ค่อยๆหาไปเรื่อยๆ ของมันได้พังง่ายขนาดนั้นครับ พังก็เคลม อิอิ

Comment

อ่าผมถอดจั้มเปอตัวข้างบนไป 2-3 แล้วกลับมา 1-2 เหมือนเดิมง่ะ ไม่รู้ผิดเปล่า ถ้าผิดแล้วเป็นไรไหมครับ (จั้มเปอมันมีบน-ล่าง แบบขนาน)

แล้วถอดถ่านอะ ถอดยังไงครับ

แล้วมันเป็นที่สาเหตุนี้แน่หรอครับ

Comment

จัมเปอร์เคลีย cmos สลับไปแล้วสลับกลับมา คือตำแหน่งที่ถูกต้องครับ แต่ที่สำคัญต้องแน่ใจว่ากลับมาอยู่ตำแหน่งเดิมจริงๆครับ อย่าไปค้างในตำแหน่ง clear ไว้ตอนใช้งานนะ

ถ่านถอดยังไง อันนี้ก็แล้วแต่ตัวล๊อกอะครับ - -* บอกไม่ถูกแฮะ

สาเหตุนี้แน่นอนรึป่าว ไม่แน่ใจ แต่ส่วนใหญ่ เกิดจากการ config ที่ไม่สามารถทำให้เครื่องบู๊ตขึ้นมาได้ จึงต้องทำการ config แบบ auto ก่อน จึงค่อยไปปรับมันตามพอใจอีกที เลยต้อง clear cmos ก่อนอันดับแรก

ถ้า clear แล้วไม่หาย แสดงว่าเกิดอาการเสียหายของฮาร์ดแวร์แล้วครับ

Comment

แล้วถอดจัมเปอตอน ไม่ได้เสียบไรกับสายไฟเลยจะมีผลมั๊ยครับ

แต่ที่แน่ๆ คือผมใส่ที่เดิมเรีนบร้อยครับ (ถ้าใส่ clear ตอนใช้งานจะเป็นยังไงหรอครับ)

แล้วถ่านนี่อยู่ข้างจัมเปอใช่ไหมครับ

แต่พ่อผมบอกอย่าไปทำไรมันมาก ก็เลยยกขึ้นรถไปแล้วอะครับว่างๆ ค่อยไปที่ร้าน
                    Last edited by bankbonkbank; 13 Aug 2007, 21:09:47.

Comment

ถอดจัมเปอร์ตอนไม่เสียบสายไฟก็ได้ครับ เพราะมันใช้ไฟจากถ่านไปสั่งเคลียอ่ะนะครับ

เอ่อ แต่ยกไปร้านแล้วก็คงซ่อมได้เลย ถ้าไม่ต้องรอของส่งเคลมครับ ^ ^

Comment

อาการคล้ายๆทีเจอครับ แต่ของผมเปลี่ยนpsuใหม่แล้วเปิดไม่ขึ้น ต้องเคลียcmosก่อนแล้วเปิดถึงจะขึ้น

Comment

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ การ์ดจอเจ๊งครับ ไปเปลี่ยนมาก็ใช้ได้ปกติ *0*

Comment

เจี๊ยก power color

Comment

ผมทายว่าบอดพัง มีเฉลยมะงับ

Comment

Working...
                              X