Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด ECS น่าเล่นหรือไม่.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด ECS น่าเล่นหรือไม่.....

คือ ได้ยินหลายเสียว่า บอร์ด ecs ไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ลองค้นๆ ดู บ้างก็ว่า ใช้ไม่ถึงปีก็มีอันเป็นไปซะแล้ว เหตุต้นๆ คงมาจากตัว C บวม เป็นหลัก

แล้วตอนนี้กำลังสนใจเจ้า ecs amd690 อยู่ ( เดินทั่วทั้งพันทิพย์ มีแต่ตัวเนี้ยที่มีขายสำหรับชิป amd690 ) ส่วนตัวไม่เคยใช้บอร์ด ecs เลยไม่รู้ว่า มันแย่อย่างที่เค้าว่ากันหรือเปล่า

ตัวเลือกอื่นอย่าง asus m2a บลาๆๆๆ จำรหัสท้ายไม่ได้ ก็ไม่มีขายซะงั้น

ถ้ามีตัวเลือกอื่นที่ดี ช่วยแนะนำด้วยนะครับ แต่อยากได้เป็นชิปของ amd ( ati ) มากกว่า...

ได้ทั้ง 2 ฝั่งนะครับทั้ง intel กับ amd

ecs AMD690GM-M2 รุ่นนี้รึป่าวครับ ถ้าไม่ oc ก็โอเคแหละครับ น่าจะคุ้ม (จริงๆชิพเซ็ตตัวนี้ก็ไม่ค่อยจะเห็นใคร oc เท่าไหร่อ่ะนะ เน้นฟีเจอร์ตรงกราฟฟิกออนบอร์ดซะมากกว่า)

ส่วน c บวม เมื่อก่อนมันก็เป็นกันทุกยี่ห้อแหละครับ แต่เดี๋ยวนี้ทุกยี่ห้อดีขึ้นเยอะแล้วครับ แทบจะไม่มี (หรือเพราะคนใช้กันไม่นานก็เปลี่ยนใหม่ตามตัวที่มันออกมาใหม่ๆก็ไม่รู้)

Comment

แถมผลเทส ให้ครับ

ECS AMD690GM-M2

ละเอียดยิบเลยครับ

Comment

Originally posted by _d View Post
        ecs AMD690GM-M2 รุ่นนี้รึป่าวครับ ถ้าไม่ oc ก็โอเคแหละครับ น่าจะคุ้ม (จริงๆชิพเซ็ตตัวนี้ก็ไม่ค่อยจะเห็นใคร oc เท่าไหร่อ่ะนะ เน้นฟีเจอร์ตรงกราฟฟิกออนบอร์ดซะมากกว่า)

ส่วน c บวม เมื่อก่อนมันก็เป็นกันทุกยี่ห้อแหละครับ แต่เดี๋ยวนี้ทุกยี่ห้อดีขึ้นเยอะแล้วครับ แทบจะไม่มี (หรือเพราะคนใช้กันไม่นานก็เปลี่ยนใหม่ตามตัวที่มันออกมาใหม่ๆก็ไม่รู้)

ใช้ตัวนี้ล่ะครับ ราคาน่าสอยเลยที่เดียว

แต่เวลาค้นๆ ดูเกี่ยวกับบอร์ด ECS มักมีคำนิทานมาให้ได้ยินตลอด เลยไม่ค่อยมั่นใจว่า

มันจะอยู่กับเราได้นานเท่าไร..

ส่วนตัวไม่เน้น oc อยู่แล้วครับ .....

Comment

ผมเคยใช้มา 2-3ตัว มันก็โอเคนะ ไม่ได้คล็อก ประทับใจอุณภูมิที่เย็นนนนนน เอามากๆ แต่ไม่ได้ลองนานจนรู้ว่าซีบวมง่ายจริงหรือเปล่าน่ะ

Comment

ไม่ ลาก ไม่ ทรมาณ มัน ผมว่า ยี่ห้อ นี่ก้ไม่เลว นะ

แต่ ยอมรับว่า เสียง่ายกว่า ยี่ห้อ อื่น งานประกอบ ห่วย

แต่ ใช้ 1 - 2 ปี นี่ ในระยะ นี้ไม่มีปัญหา
            เก่าไป ก้ พังทุกยี่ห้อแหละ
            แต่ ecs ดูจะบอบ บางกว่าชาวบ้าน

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
              ไม่ ลาก ไม่ ทรมาณ มัน ผมว่า ยี่ห้อ นี่ก้ไม่เลว นะ

แต่ ยอมรับว่า เสียง่ายกว่า ยี่ห้อ อื่น งานประกอบ ห่วย

แต่ ใช้ 1 - 2 ปี นี่ ในระยะ นี้ไม่มีปัญหา
              เก่าไป ก้ พังทุกยี่ห้อแหละ
              แต่ ecs ดูจะบอบ บางกว่าชาวบ้าน

ก็ตัวเลือกในตลาดตอนนี้ คงมีแต่ ECS เนี้ยหล่ะ

MSI ก็ยังไม่ลงตัวเรื่อง ดีลเลอร์ บอร์ดใหม่ๆ ที่ใช้ chip ตัวนี้ก็ัยังไม่เข้ามา

ASUS ตัว M2A..... ก็หายากเหลือเกินในพันติ๊ป

เจ้าอื่นก็ไม่นำเข้าบอร์ดที่ใช้ amd690g อ่ะ

Comment

ไม่ชอบสีของบอร์ดนี้เลย -*-

Comment

ราคาไม่เเพงด้วยครับถ้าจะซื้อมาโม ก็รื้อบอร์ดเปลี่ยนเลย
                  ไอ้เรื่องอุปกรณ์นี่ถ้าต้องการใช้งานหนัก อย่าโทษบอร์ดเลยครับ

เลือกเอาเเบบพอประมาณเเล้วรื้อบอร์ดเลย เเน่นอนกว่า ไม่มีประกันนะครับ
                  ถ้าพัง โมใหม ่ไม่ต้องโทษใครด้วย โทษตัวเองอย่างเดียว

Comment

ไม่น่าใช้ครับ ไม่เชื่อลองเข้าWEB ECS หาdriverก็ยาก ลองโหลดมาก็ใช้ไม่ได้ รุ่นเก่าเกิน2ปีไม่มีdriverให้โหลด เหมือนถูกทิ้งครับ

Comment

ECS ดีจะตาย

ใช้อยู่อะตั้งกะสมัย K7VZAและK7AMA

Comment

Working...
                      X