overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: Cabal ภาพเป็นเงาเพราะอะไร

OverclockZone Member ultimecia's Avatar

Default Cabal ภาพเป็นเงาเพราะอะไร

ผมใช้ Forsa 8500GT DDRII 256MB

คือผมเล่นเกม Cabal ตอนแรกก็ปกติคือปรับละเอียดสุดทุกอย่าง

มันจะมีโหมด Blur ผมปรับเป็นขั้น 3 ก็ภาพสวยดีไม่มีปัญหาอ่ะไร พอดี format เครื่องใหม่ก็ลง Driver ปกติแต่สิ่งที่เปลี่ยนคือหากปรับ Blur Lv 3 ภาพจะเป็นเงาๆคล้าย ค่าrespontime LCD 24ms ประมานนั้นเอาแบบพอนึกภาพออกนะครับ

แต่พอมาเล่น วินโด้โหมด กลับไม่มีอาการดังกล่าวไม่แน่ใจว่าผมต้องไป Set ค่าใน Driver รึเปล่ารึว่ามันเป็นกับอ่ะไรครับ

( หากเล่นในโหมด Blur Lv2 ก็ไม่มีปัญหาอ่ะไร แต่ก่อนหน้านั้นเล่น Lv3 ก็ไม่มีปัญหาเช่นกันครับ )

OverclockZone Member

เอ่อ cabal ผมใช้โหมด full screen ไม่ได้ตั้งนานแล้วครับ ใช้ได้ครั้งแรกครั้งเดียว พอเปลี่ยนไปใช้โหมดวินโดวส์ แล้วจะกลับมาใช้ full screen ภาพมันเป็นสีขาว-ฟ้า ไปเลย เซ็งเป็ดมั่กๆๆๆ ท่านไหนชำนาญการมาไขข้อข้องใจทีครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

เอ่อ ผมใช้ด้ายปรกตินะครับทั้ง window และFull screen ลองลบลงเกมใหม่นะครับ และสำหรับท่านที่ใช้ CPU ตระกูลAmd X2 โหลดAmd duel core optimize เป็นโปรแกรมเสริมทำให้เล่นเกมได้ดีขึ้น(มั้งนะครับถ้าจำไม่ผิด)ปัญหาของท่านultimecia เข้าใจว่าไม่ด้ายอยู่ที่Driverนะครับ แต่ท่านลอง โหลดDriverตัวใหม่มาลองก้อดีนะฮะ ของผมFormat เครื่องไม่เคยลบเกม เล่นด้ายปรกติไม่มีปัญหาอะไร ขนาดการ์ดจอ กะลั่วๆ X1300pro เองครับ ปรับด้ายเกือบสุด แต่ผมไม่ได้ เปิดMode Blur เพราะไม่ชอบภาพแบบนั้นครับ

OverclockZone Member ultimecia's Avatar

-*-

OverclockZone Member badghost's Avatar

ผมเล่นอยู่ ใช้ 8600GT มันก็ปกติทุกอย่างนะ Effect มีกี่อย่างผมเปิดสุดหมดก็ไม่เคยมีอะไรผิดปกตินะ ไม่ว่าจะเต็มจอหรือวินโดร์โหมด

วิเคราะห์ดูแล้วลอง Unstall ไดร์เวอร์การ์ดจอของเก่าออกแล้วโหลดไดรเวอร์ตัวใหม่จากหน้าเวปมาลงใหม่ดูก่อนนะครับ ถ้าไม่หายให้ Unstall ตัวเกมส์ออกแล้วลงใหม่ให้โหลดเมนนวลแพทมาก่อน แล้วแตกไฟล์ใส่ไว้ในโฟลเดอร์เกมส์เลย เพราะเกมส์นี้โหลดแพทหน้าเกมส์แล้วมันชอบมีปัญหา

แต่เกมส์นี้ไม่รู้เป็นยังงัย เวลาพับหน้าจอแล้วมันจะจอขาวไปแปบนึงประมาณ 4-5 วิ แล้วก็กลับมาเป็นปกติเหมือนเดิม
    Last edited by badghost; 14 Aug 2007 at 11:26:48.

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

เจอปัญหาเหมือนกันครับไอ้ที่ว่าจอมันเบลอๆ เนี่ยแต่ก็แก้ปัญหาด้วยการเล่น Windows Mode เหมือนกันครับผม

อืม ก่อนน่าที่จา formatt เต็มจอก็ไม่มีปัญหาอ่ะไรนะครับผมไม่แน่ใจว่าเป็นกะแพทวันที่ 10 รึเปล่า

แต่จะลองทำตามคุณ badghost แนะนำดู

OverclockZone Member naruzekung's Avatar

ผมเล่นแล้วปกติครับ แต่แลคนิดๆๆ เล่นความเร็วเต่าอะ 128 เค

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ผมก็เป็นน่ะ นึกว่าเป็นที่จอนะเนี่ย แบบนี้ต้องเช็คดูซะแล้ว เพราะไม่ได้ใส่ใจคิดไปว่าจอมันเก่า จอSony รุ่นแรกๆ 16ms อยุ่เลย
    และก็เวลาเป็น จะเป็นแค่ตอนที่เดิน-เคลื่อนไหว

OverclockZone Member candyx-23's Avatar

Talking

ผมใช้ 8600GT แล้วทำไมตอนเล่น ไปซัก 30 นาที ภาพมันจะลายง่ะ ลองเอาการ์ดไปเคลมแล้วกลับมาก็เป็นอีก เปลี่ยน DRIVER แล้วก็ไม่หาย ต้องแก้อย่างไรคับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ลองซื้อการ์ดจอใหม่สิครับน่าจะหาย

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

Galaxy 76000 GS DDR3 256 ปรับสุดหมด Full Sceen ปกติเรื่อยๆ แต่ใช้ไดเวอร์ ตัวใหม่จากเวปเลย สบาย

ลองไปเสียบคอมเพื่อน แล้วดูอาการซิครับ

OverclockZone Member witi1980's Avatar

เป็นที่ แพท ครับเป็นทุกเครื่อง แต่ก่อนไม่เป็น พอมาโหลด แพท เป็น ที่ร้าน ลง ทั้ง GF 7300 และ ATI X1550 เป็นทั้ง 2 ค่าย เยย สรุป เป็นที่ตัวเกมส์
    ปล. ลงเครื่องให้ใหม่ ลูกค้า ก้อปรับ เอ็ฟเฟ็ก ต่ำอยู่ดี -*-
    Ahthon 3000+
    แรม 1 จิก
    VGA 7300 กะ X1550

ผมใช้ 7300 GT ไม่มีปัญหาไรเลย

OverclockZone Member candyx-23's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by witi1980 View Post
    เป็นที่ แพท ครับเป็นทุกเครื่อง แต่ก่อนไม่เป็น พอมาโหลด แพท เป็น ที่ร้าน ลง ทั้ง GF 7300 และ ATI X1550 เป็นทั้ง 2 ค่าย เยย สรุป เป็นที่ตัวเกมส์
    ปล. ลงเครื่องให้ใหม่ ลูกค้า ก้อปรับ เอ็ฟเฟ็ก ต่ำอยู่ดี -*-
    Ahthon 3000+
    แรม 1 จิก
    VGA 7300 กะ X1550
    แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ ผมเอาไปลองเครื่องเพื่อนก็เป็น เหมือนกันเลย

ตกลงว่าเป็นที่ตัวเกมเพิ่มรายละเอียดขึ้นอีกไหมน้อ

ตอนนี้ปรับกลางๆ ยังกระตุก( แบบว่าวิ่งไม่เนียน )ลดทุกอย่างลื่น

เวงกำสงสัยต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่เลยรึเปล่าว้า

อืมของผมก็เป็นครับ พอปรับ Full Screen ก็เป็นสีเทาๆ ทั้งหน้าจอ แต่พอปรับ Windows Mode ก็ปกติอะครับ

bbbds
    Guest

Default 7900

ผมใช้ winfast px7900 gt
    ปรับหมดยังกระตุเลย

amd x2 3600
    gskill cl 555 15 512*2 1G 1.80-1.95v dual
    m2ne sli
    psu dtech 600 watt max 1900บาท ถูกจังวัตเด็มด้วยเข้าบอกมาไม่รู้จริงป่าว
    forceware 162.18

และอยากรู้ว่า psu ไม่พอ อาการจะเป็นอย่างไร

OverclockZone Member Auto Dark's Avatar

ของผม 8600Gts ถ้า oc เท่าไหรก็ตามภาพแตกหมด เลยเล่นที่ความเร็วเดิมของการ์ด ปกติเลยงงมากเป็นเกมเดียว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks