Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย HDD ต่อแล้วหาไม่เจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย HDD ต่อแล้วหาไม่เจอ

ช่วยด้วย HDD ต่อแล้วหาไม่เจอ

อาการมันเป็นอย่างนี้ครับผม คือเอา HDD ลงวินฯใหม่แล้วมันไม่เจอ HDD แต่ในไบออส เจอนะครับ แต่เวลาลงวิน มันบอกว่าไม่เจอ เอาไปต่อกับเครื่องอื่น มันเจอว่ามี HDD แต่หาไดร์มันไม่เจอ อาการมันเป็นเพราะอะรัยครับผม แล้วมีวิธีแก้รึป่าวครับผม
    ปล. มันเป็น HDD ของที่ทำงานนะครับผม ท่านผู้รู้ท่านใดมีวิธี ช่วยแนะนำ หรือมีเว็ปไหนที่มีวิธีแก้ แนะนำหน่อยนะครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ลองหาใต้โต๊ะดูครับ ^^"

Comment

HDD ใหม่อ่ะเปล่า ฟอร์เม็ทมันยัง

ลองเปิดใน com manage ดูก่อนครับว่าเห็นป่ะ หรือดูที่ device manager ก็ได้....

Comment

ผมเคยเจออาการอย่างนี้ครับ
        ลองใช้โปรแกรม Partition Magic ดูครับ ตั้งกำหนดไดรฟ์ (เช่น F: G ชื่อไดรฟ์ให้มันซะ เด๋ววินโดว์ก็หาเจอเองครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
          HDD ใหม่อ่ะเปล่า ฟอร์เม็ทมันยัง

ลองเปิดใน com manage ดูก่อนครับว่าเห็นป่ะ หรือดูที่ device manager ก็ได้....
          *** HDD เก่าครับผม หาใน manage เจอนะครับแต่ในเอ๊กโพเล่อไม่เจอไดร์ของ HDD ตัวนี้เลยครับผม งงสุดๆเลย เพราะเกินความสามารถครับผม

Comment

Originally posted by xclamator View Post
            ผมเคยเจออาการอย่างนี้ครับ
            ลองใช้โปรแกรม Partition Magic ดูครับ ตั้งกำหนดไดรฟ์ (เช่น F: G ชื่อไดรฟ์ให้มันซะ เด๋ววินโดว์ก็หาเจอเองครับ
            *** มีขั้นตอนทำรึป่าวครับผม ผมขอวิธีการหน่อยครับผม มือใหม่หัดทำนะครับผม ไม่ได้เรียนมาครับผม ขอคุณครับผม ***

Comment

๋ีJupperด้านหลังอ่ะป่าว ตรวจสอบด้วยครับ เคยเจอของเก่าเป็นATA100 เจ้าของบอกเก่าเเล้วเลยช้า ลองดูเเล้วปรับโหมดไม่ได้ ยังเป็นUDMA2อยู่เลย ใช้สักพักก็ช้าเเล้วเข้าได้บ้างไม่ได้บ้างเเล้วเเต่อารมณ์เขาล่ะ

เปลี่ยนสายเเพใหม่เเล้วลองเช็คดู เร็วขึ้นมากครับไม่สะดุดเเล้ว โหลดFilesใหญ่ๆได้ กลายมาเป็นUDMA5เองด้วย

Comment

ทำแผ่นSata/sata2 Diskette. ก่อนครับ มันเป็นวิธีลงwindows 2000/xp without raid ลองดูจากคู่มือM/Bครับ ผมประกอบคอม2เครื่องเป็นมา2เครื่องเลยครับ ในbiosหาhddเจอแต่เวลาลงวินโดร์หาไม่เจอ
                ใช้วิธีนี้โอเคครับ ลงwindowsได้

Comment

คุ้นๆว่าแบบนี้ลองดูในmanageคลิกขวาที่driveสั่ง intilize อะไรประมาณนี้ดูนะครับรีเครื่องแล้วมันจะเห็น -.-
                  Last edited by LigerZero; 16 Aug 2007, 10:13:23.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรุ้กับผมแล้วจะลองดูครับผม THANG U มากๆเลยครับผม

Comment

Working...
                    X