Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการวางหม้อน้ำครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการวางหม้อน้ำครับ?

ตำแหน่งการวางหม้อน้ำมีผลต่อการระบายความร้อนของบลอ็กน้ำหรือเปล่า
    ช่วยแนะนำด้วยครับ .....ขอบคุณมากครับ

มีครับ
    ตามความคึดผม ผมว่าน่าจะให้ปั๊มอยู่สูงสุด
    แล้วหม้อน้ำต่ำสุด
    บล๊อกตรงกลาง
    ไม่รู้เพราะอะไร แต่ใจมานบอกอย่างนั้นอ่ะ

Comment

ของผมเอาหม้อน้ำไปใส่ไว้ในถังเก็บน้ำอาบที่บ้านน่ะ ( น้ำมันจะถูกสูบมาจากบ่อน้ำน่ะ น้ำเย็นมากเลย ) อุณหภูมิเครื่องก็เย็นขึ้นเยอะนครับ
      [ ใส่มาได้สามวันแล้ว ไม่รู้ว่ามันจะพังเร็วรึปล่าว แช่น้ำไว้อย่างนั้น ( ยิ่งเราไม่มีความรู้ด้วย T-T ) ]

Comment

555+ แน่วมาก

Comment

ไม่มีผลครับ จะวางยังงัยก็ได้ จะนอน จะตั้ง จะตะแคง จะเอียง ในส่วนของตัวหม้อน้ำ แต่เรื่องตำแหน่งนั้น ขึ้นอยู่กับแรงดันของ pump มากกว่า ว่าจะสามารถส่งน้ำไปไหวแค่ไหน ถ้าเราจะวางหม้อน้ำสูงๆ อะไรประมาณนี้ครับ

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
            ไม่มีผลครับ จะวางยังงัยก็ได้ จะนอน จะตั้ง จะตะแคง จะเอียง ในส่วนของตัวหม้อน้ำ แต่เรื่องตำแหน่งนั้น ขึ้นอยู่กับแรงดันของ pump มากกว่า ว่าจะสามารถส่งน้ำไปไหวแค่ไหน ถ้าเราจะวางหม้อน้ำสูงๆ อะไรประมาณนี้ครับ
            อ๊ะแน่นอนเพราะต้องดูแรงดันน้ำเป็นหลักถ้าวางหมอน้ำสูงเกินปั๊มคุณก็ต้องทำงานหนักมากขึ้นสิครับลองคิดดูถ้าเป็นไปได้ก็ควรดูสายให้สันๆพอดีน๊าอย่ายาวเพราะปั๊มมันก็ต้องปั๊มน้ำผ่านท่อยิ่งยาวก็ต้องมีloadเพิ่มน๊าแต่เคสสูงคงสูงไม่เกิน1mหรอถ้าเกินก็คิดหาเคสใหม่ได้อิอิลองคิดดูเคสสูง1mขาไปกับขากลับก็ต้อง2mปั๊มต้องปั๊มน้ำให้ได้ถึง2mเลยนะอิอิ
            Last edited by puknate; 23 Oct 2006, 08:28:06.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
              X