Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า CPU มีอุณหภูมิ 80 องศาจะเกิดอะไรขึ้นครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า CPU มีอุณหภูมิ 80 องศาจะเกิดอะไรขึ้นครับ???

ตอนแรกผมใฃ้ cpu celeron D 2.66 ปรากฏว่าอุณภูมิ ขึ้นสูงถึง 80 องศา ตอนนี้เปลี่ยน มาให้ P4 3.2E HT อุณภูมิก็ยังคงเท่าเดิม พัดลมกับซิงก็เปลี่ยนแล้ว..ใช้ บอร์ด ASUS ครับ ใช้โปรแกรมวัดอุณภูมิของ ASUS วัดดู มันขึ้นมาเตื่อนอยู่ตลอดเลย ขนาดตอนพิมพ์นี้ก็ยังขึ้นมาเตือน 73 องศา ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรมากมายเลย ซิลิโคลน ก็ซื้อมาหยอดแล้ว...อาทิตที่แล้วน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดี และอุณภูมิมาตรฐานน่าจะอยู่ที่เท่าไหรครับ

ฮีทซิ้งเดิมๆติดมา ตอนให้ celeron ก็เป็น เป็นปัญหามานานแล้วครับ...ไม่เข้าใจ

จากที่ฟังคำตอบมา 13 ท่าน (ขอบคุณมากนะครับ) ผมได้ทำการถอด CPU ออกมาทำความสะอาด ใส่ซิลิโคลนเข้าไปใหม่ (เป็นสีขาวนะครับ เพราะก่อนหน้านั้นใช้ ซิลิโคลนสีเงิน ก็ยังร้อน) ตอนนี้อุณหภูมิ อยู่ที่ 55-65 องศาครับ (เวลาที่เครื่องร้อนมากๆ มันจะกระตุกอะครับประมาณ 80 นี่ล่ะ) กดซิ้งแน่นแล้วนะครับ ทุกอย่างแน่นะครับ ก็ไม่รู้ว่ามันจะเป็นอย่างนี้อีกนานไหม? เพราะเมื่อก่อนแรกๆ ก็แบบนี้แล้วก็ขึ้นไปจนถึง 80 ได้ ใช้ บอร์ด ASUS 800MX-SE มั้งครับประมาณนี้ ...เศร้า -__-"
    Last edited by netkung; 15 Aug 2007, 12:57:23.

แพนเที่ยมไม่น่าจะขึ้นสูงขนาดนั้น ฮีทซิ้งเดิมๆติดมาหรือว่าตัวอื่นครับ อาจเป็นไปได้ที่ฮีทซิ้งแยกมาไม่ใช่เดิมๆๆแล้วมันไม่ค่อยดี

Comment

ฮีทซิ้งเดิมๆติดมา ตอนให้ celeron ก็เป็น เป็นปัญหามานานแล้วครับ...ไม่เข้าใจ

Comment

ร้อนจี้ดเลยคับ ลองเปลี่ยนบอร์ดดู ถ้ายังไม่หาย สันนิฐานได้ว่า Sensor เพี้ยน หรือ CPU พัง เพราะปกติไม่ควรเกิน 65

Comment

ประกบซิงค์ดีรึป่าวครับ

Comment

ลองไปดูใน bios ครับ กับจับที่ตัวซิ้ง ว่าร้อนมากป่าว

Comment

ซิงค์อาจไม่เเน่นก็เป็นไปได้นะครับ C2D ของผมตอนเเรกใส่ซิงค์ไม่ค่อยเเน่น ตอน Fullload อุณหภูมิขึ้นไปถึง 80 องศาเเหนะครับ ผมยังตกใจเลย เเล้วก็เลยถอดซิงค์มาใส่ใหม่โดยกดให้เเน่นๆไปเลย ปรากฎว่า ตอน Fullload อุณหภูมิไม่เกิน 45 องศา ครับ

Comment

CeleronD ถ้าจำไม่ผิดก็พัดลมเสียงดังเหมือนกันแต่ร้อนขนาดนี้นี่แปลกๆครับ ลองจับที่ Sink และเอามืออังๆแถวๆ CPU ดูว่ามันร้อนจริงๆไหม หรือบอร์ดอ่านค่าเพี้ยน ผมเคยใช้ Thunderbird เคยถึง 70องศาเหมือนกันเอามือไปอังก็รู้สึกได้ถึงความร้อนครับ

ซื้อซิลิโคนแบบไหนมาครับ ถ้าซื้อแบบขาวๆมาน่าลองเปลี่ยนเป็นแบบดีๆหน่อยครับ ถือว่ามีติดตัวไว้ พวก MX1 หรือ MX2 และถือโอกาสลองใส่ Sink ใหม่อีกรอบครับ

จัดระเบียบเคสดีๆ มีพัดลมหน้า + พัดลมหลัง แล้วหรือยังครับ

น่าลอง Flash Bios ด้วยครับ มีหลายๆบอร์ดที่มี Bios ออกมาแก้เรื่องอ่านค่าอุณหภูมิเพี้ยนครับ

Comment

ผมตอบให้ก็ได้คับ ถ้ามันอุณหภูมิ 80 องศาเซลเซียส มันจะเกิดอะไรขึ้น ?
                  คำตอบง่ายมากเลยคับ มันจะร้อนคับ!

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
                    ผมตอบให้ก็ได้คับ ถ้ามันอุณหภูมิ 80 องศาเซลเซียส มันจะเกิดอะไรขึ้น ?
                    คำตอบง่ายมากเลยคับ มันจะร้อนคับ!

Comment

อืมม แปลกดีครับ ขนาดเปลี่ยน cpu แล้วก็ยังเหมือนเดิม เอาเป็นว่าท่านลองไปเช็คในไบออสดูครับว่ามันเท่ากับที่ดูในวินโดวส์หรือเปล่า แล้วท่านเล่นได้นานมั้ย ปกติถ้า 80 เครื่องน่าจะรีฯ ไปแล้วนะครับ ว่าแต่ใช้บอร์ดรุ่นไหนครับ ลองแฟลชไบออสดูแล้วหรือยัง

Comment

celeron d 2.4 ของผมอัดไป 3.6 ยัง fullload แค่ 57-60 เองครับ
                        80 นี่มัน -_-' โคดร้อนเลย

ผมว่าท่านทาซิลิโคนมากไปป่าวครับ
                        ทาบางๆพอครับ แล้วก็ติด sink ให้ดีๆครับ เดี๋ยวก็เย็นเอง
                        อ่อ อีกเรื่อง ลองเช็คไฟ cpu ครับว่ามันจ่ายตรง spec ไหม

Comment

ก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าไปแตะ 90 เครื่องมันก็ดับเองครับ แล้วพอเปิดเครื่องใหม่ มันก็ไม่เป็นไรอีก แต่พอแตะ 90 มันก็ดับเองอีก

Comment

cpu celeron D ไม่น่าถึง 80 ถ้าPD ล่ะไม่แน่สุดๆ เลย

Comment

อืม โปรแกรมเชื่อได้แค่ไหนง่ะ แล้วลองจับดูจริงๆรึยังอ่ะครับ
                              ของผมก็เคยเปง Core Cell (MSI) มันเปงพัดลมหมุนแค่ 350รอบ ร้องเตือนหย่ายเรย

แต่ถ้ามันร้อนแต่มันยังทำงานได้ปกติก็น่าจะโอเชนะงับ

คอมเมนท์เพิ่มนิดส์นึง ไอ้ที่ว่ากดแน่นน่ะครับ แล้วมันแนบสนิทรึป่าวเอ่ย ผมเคยทำนะกดแน่นก็จริงแต่หน้าสัมผัสกลับแตะตัว CPU อยู่หน่อยเดวเอง

Comment

Working...
                              X