overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: เปลี่ยนจาก Lapped CPU มาเป็น Lapped ฐานซิงค์แทน ผลเป็นไงครับ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

Default เปลี่ยนจาก Lapped CPU มาเป็น Lapped ฐานซิงค์แทน ผลเป็นไงครับ

คือว่าใช้ Tuniq Tower 120 ที่ซื้อจาก Jedi มา ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าร้านนี้ไม่ประกันซิงค์ให้ครับ

ผมก็เลยกะว่าจะเอามา Lapped ฐานมันซะเลย ก็เลยมาสอบถามก่อนว่ามันคุ้มเหนื่อยตอนถูมั้ยครับ

ฐานเดิมๆ รุ่นนี้มันไม่เงา จะเอาให้แว๊บเชียว ถ้าทำแล้ว อุณภูมิลดก็จะได้ทำ แต่ถ้าทำแล้วไม่ลดเหมือน

Lapped CPU ก็ไม่เหนื่อยดีกว่านะครับ หุหุ ขอความเห็นคนที่แลปปิ้งฐานซิงค์หน่อยครับว่าดีขึ้นป่าว?

OverclockZone Member hideto13's Avatar

Quote Originally Posted by Rikimaru View Post
    คือว่าใช้ Tuniq Tower 120 ที่ซื้อจาก Jedi มา ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าร้านนี้ไม่ประกันซิงค์ให้ครับ

ผมก็เลยกะว่าจะเอามา Lapped ฐานมันซะเลย ก็เลยมาสอบถามก่อนว่ามันคุ้มเหนื่อยตอนถูมั้ยครับ

ฐานเดิมๆ รุ่นนี้มันไม่เงา จะเอาให้แว๊บเชียว ถ้าทำแล้ว อุณภูมิลดก็จะได้ทำ แต่ถ้าทำแล้วไม่ลดเหมือน

Lapped CPU ก็ไม่เหนื่อยดีกว่านะครับ หุหุ ขอความเห็นคนที่แลปปิ้งฐานซิงค์หน่อยครับว่าดีขึ้นป่าว?
    ลดแน่ครับท่าน น้ำหนักลดนะ เพราะออกแรงขัดๆถูๆ
    ลองเลยครับ

GMM Grammy !!~*

กลัวทำแล้วมันเท่าเดิมอะซิครับ กล้ามขึ้นแน่เลย แหะ ๆ

ถ้ามีคน confirm ว่าลด จะ 1-2 องศาผมถอดมาถูพรุ่งนี้เลย อิอิ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ผมคิดว่าอย่าทำเลยครับ เพราะฐานซิ้งค์ส่วนใหญ่มันเรียบอยู่แล้ว

ที่ทำกับ CPU เพราะว่าทำให้มันเรียบ
    (ขอบ CPU มันจะโง้วขึ้นกว่าฐานตรงกลาง เลยทำให้มันเรียบเสมอภาคกันโดยการ Lap)

หรือจะลองทำก็ได้ครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าทำ

ปล.ถ้าทำก็จะรอดู

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

Tuniq ลองแล้วครับ ไม่มีผลเรยอะครับ เพราะว่ามันเป็นทองแดงทั้งฐานอยู่แล้วอะ

แต่ถ้าเป็นพวก UT120 กับ HR01 เห็นผลทันตา

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ก็เพราะมันไม่เรียบมากเราถึงใช้ซิลิโคลนปิดช่องไงคับ - -

OverclockZone Member kurak's Avatar

-*- น่าลอง

OverclockZone Member Cybernetic's Avatar

ทำแล้วเท่าเดิมยังไม่เท่าไหร่ครับ หากท่านไปขัดแล้วมันเกิดเรียบไม่เท่ากันขึ้นมานี่ซวยหนักกว่าเดิมแน่ครับ จะร้อนขึ้นแบบเห็น ๆ เลยเผลอ ๆ ได้ซื้อใหม่ด้วยครับ หากจะทำต้องมั่นใจนะครับว่าขัดได้เรียบจริง ๆ

OverclockZone Member RadicalX4's Avatar

ถ้าไม่โปรจริงอย่าทำครับ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ขอนอกเรื่องนิดครับ
    ผมทำกะซิ้งการ์ดจอ 1650XT
    ขัดจนเงาวับ เห็นผลทันตาเลยครับ
    ก่อนขัด Idle 51-53 Full 70-73
    หลังขัด Idle 55-58 Full 75-82

ยังนั่งเซ็งเป็ดจนทุกวันนี้ กรูไม่น่าขัดเลยเลย

Quote Originally Posted by moohoo View Post
    ขอนอกเรื่องนิดครับ
    ผมทำกะซิ้งการ์ดจอ 1650XT
    ขัดจนเงาวับ เห็นผลทันตาเลยครับ
    ก่อนขัด Idle 51-53 Full 70-73
    หลังขัด Idle 55-58 Full 75-82

ยังนั่งเซ็งเป็ดจนทุกวันนี้ กรูไม่น่าขัดเลยเลย

OverclockZone Member 2U's Avatar

ถ้า Lapped CPU ประกันหมดป่าวครับ เพราะข้อมูลที่ติดมากะCPUไปหมดเลย

OverclockZone Member Dynamic66's Avatar

Lap CPU หมดประกันครับ (แต่เห็นผลเืกือบๆ 10 องศา เลยทีเดียว)

ส่วนซิ้งถ้าบางตัว อาจจะเห็นผลเยอะ แต่ถ้าไม่ค่อยร้อนอยุ่แล้ว จะเ้ห็นผลไม่มากครับ อาจะซัก 2-3 องศา
    ซิ้งเดียวนี้หลายๆตัวฐานทองแดง แต่ชุบไว้กันการเกิดออกซิไดร์ ขัดไปแรกๆอาจเห็นผล แต่อาจไม่เป็นผลดีนัก เมื่อนานไป

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ผมว่าไม่เจ๋งจริงอยากไปขัดเลย ส่งร้าน กึงขัดเลยให้เค้าลงเครื่องขัดให้ มันจะมีผง(ผงอะไรจำชื่อไม่ได้แต่ เงาแน่นอน)
    ขัดเองเดียวมันจะไม่ แนบสนิน 100% (ผมว่ากับซิงคงไม่เห็นผมเท่าไร ถ้าตัวCpuที่ขัดผมเดาว่าเหมือนทำให้กรอบตัวCpuบางลง น่าจะเหมือนกันหม้อหน่า กับ หม้อบางๆๆ หม้อบางๆๆ มันน่าจะต้มน้ำได้ดื่นไวกว่า หรือส่งความร้อนได้ดีกว่า เดาแบบบ้านๆๆนะ ผิดไงก็โทษด้วย)

OverclockZone Member Athlon1333's Avatar

ไม่ลองไม่รู้ ผิดเป็นครู... แต่กรณีนี้ นี่ เสียหายหมดประกันต้องไปทำใจเอาเองมั้งครับ แนะนำ เดิมๆ โอเคสุดแล้ว
    บางทีทำไปแล้ว ดีขึ้น แต่ไม่มาก แถมมันก็หมดประกันไปด้วย ส่วนตัวผมว่าไม่ค่อยจะคุ้มกันสักเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member kingstonman's Avatar

อย่างนี้ต้องรอให้หมดประกันก่อนแล้วค่อยบรรเลง ทาถูๆๆๆ สงสัยต้องคอยจนเหงือกแห้ง

Bookmarks

Bookmarks