Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนจาก Lapped CPU มาเป็น Lapped ฐานซิงค์แทน ผลเป็นไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนจาก Lapped CPU มาเป็น Lapped ฐานซิงค์แทน ผลเป็นไงครับ

คือว่าใช้ Tuniq Tower 120 ที่ซื้อจาก Jedi มา ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าร้านนี้ไม่ประกันซิงค์ให้ครับ

ผมก็เลยกะว่าจะเอามา Lapped ฐานมันซะเลย ก็เลยมาสอบถามก่อนว่ามันคุ้มเหนื่อยตอนถูมั้ยครับ

ฐานเดิมๆ รุ่นนี้มันไม่เงา จะเอาให้แว๊บเชียว ถ้าทำแล้ว อุณภูมิลดก็จะได้ทำ แต่ถ้าทำแล้วไม่ลดเหมือน

Lapped CPU ก็ไม่เหนื่อยดีกว่านะครับ หุหุ ขอความเห็นคนที่แลปปิ้งฐานซิงค์หน่อยครับว่าดีขึ้นป่าว?

Originally posted by Rikimaru View Post
    คือว่าใช้ Tuniq Tower 120 ที่ซื้อจาก Jedi มา ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าร้านนี้ไม่ประกันซิงค์ให้ครับ

ผมก็เลยกะว่าจะเอามา Lapped ฐานมันซะเลย ก็เลยมาสอบถามก่อนว่ามันคุ้มเหนื่อยตอนถูมั้ยครับ

ฐานเดิมๆ รุ่นนี้มันไม่เงา จะเอาให้แว๊บเชียว ถ้าทำแล้ว อุณภูมิลดก็จะได้ทำ แต่ถ้าทำแล้วไม่ลดเหมือน

Lapped CPU ก็ไม่เหนื่อยดีกว่านะครับ หุหุ ขอความเห็นคนที่แลปปิ้งฐานซิงค์หน่อยครับว่าดีขึ้นป่าว?
    ลดแน่ครับท่าน น้ำหนักลดนะ เพราะออกแรงขัดๆถูๆ
    ลองเลยครับ

Comment

กลัวทำแล้วมันเท่าเดิมอะซิครับ กล้ามขึ้นแน่เลย แหะ ๆ

ถ้ามีคน confirm ว่าลด จะ 1-2 องศาผมถอดมาถูพรุ่งนี้เลย อิอิ

Comment

ผมคิดว่าอย่าทำเลยครับ เพราะฐานซิ้งค์ส่วนใหญ่มันเรียบอยู่แล้ว

ที่ทำกับ CPU เพราะว่าทำให้มันเรียบ
        (ขอบ CPU มันจะโง้วขึ้นกว่าฐานตรงกลาง เลยทำให้มันเรียบเสมอภาคกันโดยการ Lap)

หรือจะลองทำก็ได้ครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าทำ

ปล.ถ้าทำก็จะรอดู

Comment

Tuniq ลองแล้วครับ ไม่มีผลเรยอะครับ เพราะว่ามันเป็นทองแดงทั้งฐานอยู่แล้วอะ

แต่ถ้าเป็นพวก UT120 กับ HR01 เห็นผลทันตา

Comment

ก็เพราะมันไม่เรียบมากเราถึงใช้ซิลิโคลนปิดช่องไงคับ - -

Comment

-*- น่าลอง

Comment

ทำแล้วเท่าเดิมยังไม่เท่าไหร่ครับ หากท่านไปขัดแล้วมันเกิดเรียบไม่เท่ากันขึ้นมานี่ซวยหนักกว่าเดิมแน่ครับ จะร้อนขึ้นแบบเห็น ๆ เลยเผลอ ๆ ได้ซื้อใหม่ด้วยครับ หากจะทำต้องมั่นใจนะครับว่าขัดได้เรียบจริง ๆ

Comment

ถ้าไม่โปรจริงอย่าทำครับ

Comment

ขอนอกเรื่องนิดครับ
                    ผมทำกะซิ้งการ์ดจอ 1650XT
                    ขัดจนเงาวับ เห็นผลทันตาเลยครับ
                    ก่อนขัด Idle 51-53 Full 70-73
                    หลังขัด Idle 55-58 Full 75-82

ยังนั่งเซ็งเป็ดจนทุกวันนี้ กรูไม่น่าขัดเลยเลย

Comment

Originally posted by moohoo View Post
                      ขอนอกเรื่องนิดครับ
                      ผมทำกะซิ้งการ์ดจอ 1650XT
                      ขัดจนเงาวับ เห็นผลทันตาเลยครับ
                      ก่อนขัด Idle 51-53 Full 70-73
                      หลังขัด Idle 55-58 Full 75-82

ยังนั่งเซ็งเป็ดจนทุกวันนี้ กรูไม่น่าขัดเลยเลย

Comment

ถ้า Lapped CPU ประกันหมดป่าวครับ เพราะข้อมูลที่ติดมากะCPUไปหมดเลย

Comment

Lap CPU หมดประกันครับ (แต่เห็นผลเืกือบๆ 10 องศา เลยทีเดียว)

ส่วนซิ้งถ้าบางตัว อาจจะเห็นผลเยอะ แต่ถ้าไม่ค่อยร้อนอยุ่แล้ว จะเ้ห็นผลไม่มากครับ อาจะซัก 2-3 องศา
                          ซิ้งเดียวนี้หลายๆตัวฐานทองแดง แต่ชุบไว้กันการเกิดออกซิไดร์ ขัดไปแรกๆอาจเห็นผล แต่อาจไม่เป็นผลดีนัก เมื่อนานไป

Comment

ผมว่าไม่เจ๋งจริงอยากไปขัดเลย ส่งร้าน กึงขัดเลยให้เค้าลงเครื่องขัดให้ มันจะมีผง(ผงอะไรจำชื่อไม่ได้แต่ เงาแน่นอน)
                            ขัดเองเดียวมันจะไม่ แนบสนิน 100% (ผมว่ากับซิงคงไม่เห็นผมเท่าไร ถ้าตัวCpuที่ขัดผมเดาว่าเหมือนทำให้กรอบตัวCpuบางลง น่าจะเหมือนกันหม้อหน่า กับ หม้อบางๆๆ หม้อบางๆๆ มันน่าจะต้มน้ำได้ดื่นไวกว่า หรือส่งความร้อนได้ดีกว่า เดาแบบบ้านๆๆนะ ผิดไงก็โทษด้วย)

Comment

ไม่ลองไม่รู้ ผิดเป็นครู... แต่กรณีนี้ นี่ เสียหายหมดประกันต้องไปทำใจเอาเองมั้งครับ แนะนำ เดิมๆ โอเคสุดแล้ว
                              บางทีทำไปแล้ว ดีขึ้น แต่ไม่มาก แถมมันก็หมดประกันไปด้วย ส่วนตัวผมว่าไม่ค่อยจะคุ้มกันสักเท่าไหร่ครับ

Comment

Working...
                              X