Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD ACER น่าเล่นมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD ACER น่าเล่นมั้ยครับ

ผมไปเจอ 19 นิ้ว wide ด้วย
    8990 บาทน่าสอยมั้ยครับ
    ปล.ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้

เคยดูกับตายังครับ ไปลองดูซะครับ จะได้รูว่าเป็นยังไง เทียบกับ 17 ราคาเท่ากัน หรือ เทียบกับ 19 ยี้ห้ออี่นด้วย

Comment

ม่ายรู้สินะ ส่วนตัวผมแล้ว เห็น LCD ของ Acer แล้ว รู้สึกไม่ค่อยถูกใจเลยน่ะ
      แต่ถ้าเจ้าของกระทู้อยากได้ 19" นิ้วในราคาประหยัดจริง ๆ วันก่อนเพื่อนผมเพิ่งถอย AL 1916 WA อะไรซักอย่างนึงเนี้ยะแหละ
      ตัวละ เจ็ดพันกว่า ๆ เองนะครับ ผมเองก็ไม่ทราบว่าใช่ตัวเดียวกับที่เจ้าของกระทู้มองอยู่รึปล่าว แต่ก็ ok เลยล่ะ ^^"

Comment

ในราคาใกล้ๆกัน BenQ น่าสนใจกว่าครับ

จะให้ดี ไปเดินดูที่ร้านเลยดีกว่า

Comment

เห็นว่าต้องดูค่าอะไรซักอย่างนะที่ว่ายิ่งเร็วยิ่งดีอะในการแสดงภาพผมจำไม่ได้ - -*

Comment

มันแล้วแต่ความชอบฮะของจำพวกจอกะลำโพงเนี่ยเหมือนๆกะแฟนแหละฮะ
            เลือกเอาตามที่เรารู้สึกว่าอยู่ด้วยแล้วสบายใจ(เพราะต้องเจอกันทุกวัน)
            เผลอๆเจอกันบ่อยกว่าแฟนอีก

Comment

ยี่ห้อนี้ ok แต่ถ้าเทียบกะ lg samsung philips(พวกเนี้ย) แล้ว สู้ไม่ได้

Comment

วันนี้ว่าจะไม่ตอบแล้วอะนะ มึนๆ ไงไม่รู้

ราคา 8990 ตัวไหนครับ ถ้าเป็น AL1916 wd น่าจะอยู่แถวๆ 7500 ครับ

ถ้างบไม่เกิน 7500 ก็มี ACER 19" wide ครับ ผมใช้อยู่เพราะถูกกว่าเพื่อน อยู่ในมาตรฐานที่ผมพอใจแล้ว
                ถ้าเกินกว่าไปอีกพัน ก็มี BenQ, LG, Samsung ความสวยตาคนไม่เท่ากัน ค่า Response time นี่ก็มาตรฐานการวัดมาไม่ใช้อันเดียวกัน สามตัวหลังนี่ ผมชอบ LG BenQ Samsung ตามลำดับ ชอบ LG ที่สเปคสูงกว่าด้าน Contrast ภาพคมชัด BenQ ชอบคุณภาพโดยรวมๆ ออกมาเด่น Samsung ก็สวยดี ชื่อมีตระกูลนามสกุลเป็นข่าว

คุณลักษณะที่นำมาตัดสินความกันของจอ 19" wide ในปัจจุบัน ก็

1. ค่าความละเอียด เป็น Doit Pitch มาตรฐานประมาณ 2.5-2.6 (น้อยกว่าละเอียดกว่า) หรือค่า pixel ที่เราปรับหน้าจอกันมาตรฐานที่ 1440x900 (ยิ่งมากยิ่งดี) **ปรับตั้งไม่ตรงจะเบลอๆ
                2. ค่่าความเร็วในการตอบสนอง Response time วัดกันเป็นค่าส่วนพันของวินาที milisecond (MS) ยิ่งน้อยยิ่งดี แต่มีข้อสังเกต** มาตรฐานตอนนี้ก็ 6-8 ms
                3. ค่าความสว่าง Brightness มาตรฐานตอนนี้ก็ประมาณ 300-500 nits ยิ่งมากยิ่งดี
                4. ค่าความเปรียบต่าง Contrast Ratio (ทำให้ภาพคมมากหรือเบลอ การกระโดดจากสีไปสีอื่น) อยู่ประมาณ 500:1 มากกว่าดีกว่า
                5. มุมมองที่เห็นภาพได้ชัดเจน แนวตั้ง/แนวนอน H/V อยู่ประมาณ 150/140 ยิ่งมากยิ่งดี
                6. ที่สำคัญต้องมีพอร์ตคอนเนค DVI เพราะอนาคต 15Pin-Dsub จะไม่มีโผล่มาบนการ์ดจอแล้ว

ค่าต่างๆ ควรถือเอาเป็นเกณฑ์พอประมาณ สำคัญคือไปดูตัวจริงด้วย ทรวดทรงองค์เอว สี ปรับทิศทางได้มากน้อย ก้มๆ เงยๆ ก็สำคัญ เช่นกัน เพราะค่าพวกนี้เวลาเซตใช้บางค่านี่อย่างไรก็เซตออกมาให้ภาพสวยพอดีๆ ไม่ได้เซตให้สุดโต่งแต่อย่างใด เหมือนรถวิ่งเต็มไมล์ 200 วิ่งปกติก็ 80-110 มากไปก็ไม่ดี

มีคุยออกความเห็นกันเข้มข้นพอควรในหัวข้อตามข้างล่างนี่ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=6402

มีเวบที่เรียบเรียงไว้ให้อ่าน

http://www.quickpc.co.th/quickdata/guide/CRT/CRT.htm

Comment

ผมขายอยู่ sony 17นิ้ว ชัดมากคับ dvi นะ สุดยอดแล้วละ

Comment

Working...
                  X