Announcement

Collapse
No announcement yet.

BenQ S41 ปิดฝาแล้ว พอเปิดใหม่หน้าจอไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• BenQ S41 ปิดฝาแล้ว พอเปิดใหม่หน้าจอไม่ขึ้น

สวัสดีครับทุกคน,

ผมพึ่งซื้อ BenQ S41 มาซึ่งเขาให้ driver ของ Windows Vista มา แต่ดันลง Linux Linpus มาให้
    -*- ผมก็เลยซื้อ Windows XP SP2 แทน ทีนี้มันมีปัญหาตรงที่ พอเวลาที่ปิดฝาแล้วเนี่ย หน้าจอก้จะดับไปเหมือนเข้าโหมด stand by แต่พอเปิดขึ้นมาใหม่ หน้าจอไม่ติด คือเหมือนหลับไม่ตื่นหน่ะครับ กดปุ่มอะไรภาพก็ไม่ขึ้น ต้องใช้การกดสวิตช์ ปิดเครื่องไปเลยแล้วเปิดใหม่ คราวนี้ก็เลยลอง ปิดโหมด stand by อะไรทั้งหลายแหล่ใน Windows แต่ก็ยังไม่หาย โทรถามศูนย์เขาก็บอกว่าอาจเป็นเพราะ เครื่องรุ่นนี้ทำมาให้ support กับ Vista เลยอาจจะมีปัญหา กับ XP ผมเลยถามวิธีที่จะปิดระบบตรงนี้ เขาก็ไม่มีบอกว่าต้องยกเข้าไปศูนย์ให้เขาเช็ค

เลยอยากถามว่าใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหม แล้วมีวิธีแก้ยังไง รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

-

อิอิ เอาอีกแล้วกับปัญหานี้ ใครที่ลง XP มักจะเป็นแบบนี้ครับ (ไม่ได้เกิดกับทุกคน) สาเหตุมาจากที่ว่า เจ้าไดรเวอร์ของการ์ดจอที่คุณใช้อยู่น่ะครับ (Nividia Gefoce 8600m) ตัวนี้น่ะไดร์เวอร์ที่มีมากับเครื่องหรืออะไรก็ตาม จะซัพพอร์ตกับ วินโดวส์ Vista มากกว่่า XP SP2 น่ะครับ ถ้าคุณไม่ mind เรื่องความเร็วเครื่องเท่าไหร่ ผมแนะนำให้ลง Windows Vista ดีกว่าครับ เพราะแผ่นไดร์เวอร์ที่แถมมาด้วยนั้นติดตั้งได้ทุกตัวกับ Vista และที่สำคัญ sleep ได้ด้วยครับ

ส่วนหากว่ายังปักใจรักกับ XP ล่ะก็น่ะครับ เชิญชมที่กระทู้นี้น่ะครับ อ่านให้หมดน่ะครับเขาบอกวิธ๊ไว้ละเอียดเลยล่ะครับ http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=68090

Comment

Originally posted by lizardilla View Post
      สวัสดีครับทุกคน,

ผมพึ่งซื้อ BenQ S41 มาซึ่งเขาให้ driver ของ Windows Vista มา แต่ดันลง Linux Linpus มาให้
      -*- ผมก็เลยซื้อ Windows XP SP2 แทน ทีนี้มันมีปัญหาตรงที่ พอเวลาที่ปิดฝาแล้วเนี่ย หน้าจอก้จะดับไปเหมือนเข้าโหมด stand by แต่พอเปิดขึ้นมาใหม่ หน้าจอไม่ติด คือเหมือนหลับไม่ตื่นหน่ะครับ กดปุ่มอะไรภาพก็ไม่ขึ้น ต้องใช้การกดสวิตช์ ปิดเครื่องไปเลยแล้วเปิดใหม่ คราวนี้ก็เลยลอง ปิดโหมด stand by อะไรทั้งหลายแหล่ใน Windows แต่ก็ยังไม่หาย โทรถามศูนย์เขาก็บอกว่าอาจเป็นเพราะ เครื่องรุ่นนี้ทำมาให้ support กับ Vista เลยอาจจะมีปัญหา กับ XP ผมเลยถามวิธีที่จะปิดระบบตรงนี้ เขาก็ไม่มีบอกว่าต้องยกเข้าไปศูนย์ให้เขาเช็ค

เลยอยากถามว่าใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหม แล้วมีวิธีแก้ยังไง รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
      มีปัญหาที่ไดวเวอร์

Comment

ขอบคุณครับทุกคน บังเอิญผมรีบเลยไม่ได้ค้นหาในกระทู้ครับ ที่นี่ดีจังช่วยตอบเร็วมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

Originally posted by lizardilla View Post
          ขอบคุณครับทุกคน บังเอิญผมรีบเลยไม่ได้ค้นหาในกระทู้ครับ ที่นี่ดีจังช่วยตอบเร็วมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ
          check this out brother. same cure.

http://forums.overclockzone.com/foru...t=86301&page=2

look for my name.
          cheers,

Pattawit

Comment

Working...
          X