Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะให้ Explore จำรูปแบบการแสดงผล...ทำได้มั๊ยครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะให้ Explore จำรูปแบบการแสดงผล...ทำได้มั๊ยครับ..

เช่นไฟล์ชนิดรูปภาพก็ให้เป็น thumbnails ตลอด หรือจะตั้งค่าบังคับไปเลยว่าโฟล์เดอร์นี้ต้องแสดงแบบ thumbnails แล้วไฟล์ชนิดอื่นหรือ โฟล์เดอร์อื่นให้แสดงเป็น list หรือ details ตามต้องการ เมื่อเปิดไฟล์หรือโฟล์เดอร์นั้นขึ้นมาทุกๆครั้ง...

ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ครับ หุหุ แต่งานนี้ไม่มีรูปประกอบอีกแล้วนะ เน็ตเต่า หุหุ

เอาเป็นว่าอยากให้มันเลือกแสดงผลแแบบไหนก็เลือกไว้ก่อนนะ จากนั้นเข้าที่ tool > folder option > view > apply to all folder จากนั้นก็จบข่าว

มาถึงคราวนี้จะเริ่มเพิ่มเทคนิคต่างๆเข้าไปบ้างแล้วนะ สมมุติว่าเราทำตามขั้นตอนนั้นแล้วมันก็จะเปลี่ยนเป็นรูปแบบเดียวหมดใช่ป่ะ แต่ว่าอยากให้บางโฟล์เดอร์แสดงผลเป็นแบบอื่นบ้างหละทำงัย หุหุ ไม่ยากไม่ยาก มีเทคนิคง่ายๆคือ สมมุติว่าเราทำตามขั้นตอนนั้นแล้วเลือกเป็น list ทั้งหมดนะ แต่เราอยากให้ โฟล์เดอร์ที่เราเก็บรูปภาพไว้แสดงผลเป็น thumbnails เราก็มีวิธีง่าย ก็คือ พอเข้ามาในโฟล์เดอร์รูปภาพแล้วก็ เลือกให้เป็น thumbnails ซะ จากนั้นปิดหน้าต่างนี้ไป แล้วลองเข้ามาที่โฟล์เดอร์รูปภาพนั้นใหม่ แค่นี้แหละ จะได้เห็นผลตามที่ต้องการ หุหุ....

Comment

อิอิ.. จบข่าว... แต่เดี่ยวก่อนครับ.. .. ยังไม่จบเรื่อง..

คือประมาณว่า ผมมีโฟล์เดอร์ที่ต้องให้มันแสดงทั้งแบบ thubmnails และแบบ lits เยอะมากมากๆ.. แล้วไม่อยากจะมานั่งไล่ปรับอยู่ทีละโฟล์เดอร์ตอนที่เข้าไปดูในโฟล์เดอร์นั้นๆนะครับ.. อีกอย่างถ้าถ้ายอมเสียเวลานั่งไล่ทำครั่งหนึ่งก็พอมีความพยายามอยู่ แต่เตรื่องผมนี่ซิ ลงวินโดว์บ่อยมากเลยครับ.. เริ่มจะเห็นความยุ่งยาก อยากจะว่าทำที่โฟล์เดอร์นี่แล้วให้โฟล์เดอร์ภายในทุกโฟลเดอร์ทุกไฟล์เปลี่ยนตามหมดทำได้มะครับท่าน.. หุหุ.. คนเราความต้องการไม่สิ้นสุดจริงๆเลยนะครับ....

..
      Last edited by hornetpc719; 17 Aug 2007, 16:15:00.

Comment

ยังงัยอ่ะ....
        แบบว่า 50 โฟลเดอร์ เป็นแบบ list
        อีก 50 โฟลเดอร์ เป็นแบบ thubmnails
        อะไรแบบนี้เหรอครับ....

Comment

Originally posted by dears View Post
          ยังงัยอ่ะ....
          แบบว่า 50 โฟลเดอร์ เป็นแบบ list
          อีก 50 โฟลเดอร์ เป็นแบบ thubmnails
          อะไรแบบนี้เหรอครับ....
          ก็ผมมีข้อมูลที่เป็นไฟล์รูป ไฟล์ภาพที่ต้องใช้งานบ่อย.. อยู่เยอะ และแยกโฟล์เดอร์ไว้อยู่ ซึ่งไฟล์เหล่านี้ผมต้องการดูแบบ thubmnails

และก็มีข้อมูลประเภท ไฟล์หนัง,เพลง รวมทั้งพวก โปรแกรม, แอพพลิเคชั่น, ไดรเวอร์ ซึ่งก็แยกโฟล์เดอร์ไว้ต่างหาก อันนี้ก็ต้องเรียกใชังานบ่อยเหมือนกัน แล้วไฟล์ประเภทนี้ ก็ต้องการที่จะดูแบบ litsนะครับ.. ต้องการที่จะดูให้เห็นเป็นชื่อของไฟล์นะครับ..

Comment

Working...
          X