Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องกระตุกๆ บางทีก็ค้างไปเลย สาเหตุจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องกระตุกๆ บางทีก็ค้างไปเลย สาเหตุจากอะไรครับ

เครื่องผม P4 3.2e HT, RAM 1024 MB, HDD SAMSUNG 2 อัน, Board ASUS P4S800-MX SE-UZYZ คือว่า CPU ก็ซื้อมือสองมา ใช้มาแล้ว 2-3 อาทิตย์ ก็ไม่เป็นอะไร HDD ก็โชว์หน้าจอสีฟ้าๆ อยู่บางครั้ง เหมือนเป็นแบดเซ็กเตอร์ แต่ก็ยังใช้ได้อยู่ แต่ว่าวันนี้ คอมกระตุกๆ เป็นระยะๆ บางทีค้างไปเลย restart อีกครั้งก็หา HDD ไม่เจอเลย (ปัญหานี้บ่อยมากๆ ก่อนหน้าที่เกินปัญหานี้ก็เป็น) สายแพรก็เปลี่ยนแล้ว อยากทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ เกี่ยวกับ cpu หรือเปล่า หรือ เมนบอร์ด หรือ HDD แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนบอร์ดเป็น ASROCK P4VM800/M/ASR จะดีไหมครับ แล้วอันไหนดีกว่ากันครับ (478) ขอบคุณครับ

ดูแรมครับ อาจจะมีปัญหา (ค้าง / บลูสกรีน / รีสตาร์ส)
    ลองใส่ใช้งานทีละตัวเทสดู
    PSU จ่ายไฟไม่ค่อยนิ่ง ละ
    ความร้อนต่างๆ ของอุปกรณ์

Comment

วินโดว์รวนครับ format ลงใหม่เลย

ASUS P5B Deluxe
      D 820 2.8 GHz
      DDR2 667 512M
      GF 7100GS 128M

Comment

Working...
      X