Announcement

Collapse
No announcement yet.

Acer aspire กับ Linux linpus อยากจะเอามันออก How ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Acer aspire กับ Linux linpus อยากจะเอามันออก How ?

คือเพื่อนผมเค้าซื้อ acer aspire 4551 มาแล้วเค้าลง Linux linpus มาให้อะครับ พอเปิดเครื่องมาก็จะเจอหน้าคล้ายๆ Dos (ผมเรียกไม่ถูก ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Linux)

อ่อ อีกอย่างตอนเปิดเข้าไปใน Bios Bios มันแปลกๆอะ บอกไม่ถูก เหมือนกับมันเป็น Bios ของ linux โดยเฉพาะ (คิดไปเอง)

ตอนแรกผมเข้าใจว่าถ้าเราใส่ CD-XP เข้าไปแล้ว Boot จาก CD แล้ว Format ก็คงปกติ ผมเลยบอกเพื่อนไปแบบนี้ แต่เค้ายกกลับมาครับ พร้อมกับเครื่องที่เข้า Linux linpus ไม่ได้แล้ว พอเปิดเครื่องจะ boot เข้า linux อยู่ แต่เหมือนกับมัน error อะไรสักอย่าง ตัวหนังสือวิ่งเต็มไปหมดเลย ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า Error อะ หรือ เกิดจากอะไร แต่มันไม่เหมือนเดิม ซึ่งตอนแรก Boot เข้าได้

ผมได้ลองใส่ CD ของ XP เข้าไปแล้วปล่อยให้มัน Boot จากแผ่น อ่านแผ่นไปได้สักพัก (ประมาณตอนสแกนไดร์เวอร์) ก็เกิดอาการจอฟ้า ทันที จำไม่้ได้ว่า Stop Code อะไร

ขอคำแนะนำหน่อยครับ สำหรับผู้ที่เชี่ยวด้านนี้

สิ่งที่ผมต้องการคือ

1. ลบ Linux linpus ออก
    2. ลง Windows XP

ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ?

ถ้าอยากลบ linux ก็แค่ลบพาร์ทิชั่นที่มันสร้างไว้ให้หมด มันก็หายไปแล้วครับ
    ตอนลง XP จะมีให้ลบอยู่

ส่วนเรื่องจอฟ้า ต้องหาแผ่น XP ที่มีไดร์ฟเวอร์ sata ที่มันต้องการ
    หรือไม่ก็ไปปรับ HDD ใน bios ให้เป็น IDE ครับ

Comment

Originally posted by ozeris View Post
      ถ้าอยากลบ linux ก็แค่ลบพาร์ทิชั่นที่มันสร้างไว้ให้หมด มันก็หายไปแล้วครับ
      ตอนลง XP จะมีให้ลบอยู่

ส่วนเรื่องจอฟ้า ต้องหาแผ่น XP ที่มีไดร์ฟเวอร์ sata ที่มันต้องการ
      หรือไม่ก็ไปปรับ HDD ใน bios ให้เป็น IDE ครับ
      ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
      X