Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีหลายคำถามคับช่วยหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีหลายคำถามคับช่วยหน่อย

Spec เครื่องผมนะคับ

Psu - Enlight 450W
    Mainborad - Gigabyte 965P-DS3
    Cpu - Intel Core 2 Duo E6400 2.13 Ghz
    Ram - Geil 1G*2 \Pc 6400\800Mhz
    Gpu - XFX GF7900Gs
    Sound Card - Creative Audigy
    DVD Combo
    DVD RW

คือผมมีปัญหากับ Mainborad Gigabyte 965P-DS3 อ่ะคับ

ปัญหาแรกเลยคือเรื่อง raid คับ

คือว่ามันหลุดบ่อยมาก คือใช้ไปประมาณ 1-2 เดือน (ไม่เคยเกิน) จากที่ใช้มาได้ประมาณครึ่งปี

อาการก็คือ อยู่ ๆ เครื่องก็มองไม่เห็น Hd ที่ทำ raid ไว้ (คือบอร์ดเห็น Hd ทั้ง 2 ลูกนะคับ แต่

raid หลุด ที่ผมเซ็ทคือใช้ raid 0 ผมใช้ Segate 80G Sata2 เหมือนกันทั้ง 2 ลูกต่างกันแค่รุ่นมั่ง

คับเพราะทรงมันไม่เหมือนกันอ่า - -') ทำให้เซงคับบางทีพวกงานสำคัญ ๆ งี้ก็หายไปด้วย ต้องมานั้ง

คอยลงวินใหม่บ่อย ๆ

ปัญหาที่ 2 คือ ตอนนี้ผมเริ่มมีปัญหากับ sound card แล้วคับ

อาการก็คือ sound card มันหลอน ๆ อ่ะคับเล่น ๆ อยู่บางทีก็เสียงช็อตค้างไปซะง้านอ่ะ

แต่เครื่องไม่ค้างนะคับคือยังเล่นได้แต่เสียงมันจะเป็นเสียงเหมือนเสียงช็อตอ่ะคับบางทีก็เงียบไปเลย

รีสตาร์ก็หายคับ หรือบางที รีเครื่องมาเสียงก็ไม่มีเลย

คือที่ผมตะงิดใจเนี่ยคือว่า sound card มันมีปัญหา หรือว่าเป็นปัญหาที่ บอร์ด กันแน่ เพราะผมก็ใช้

sound card ตัวนี้มาได้เกือบ 4 ปีแล้ว

แล้วถ้าเกิดจะซื้อตัวใหม่ซื้อของไรดีอ่ะคับตัวเก่าผมใช้ Creative Audigy ตัวแรกอ่ะคับ

ส่วนมากที่ใช้ก็ฟังเพลงเล่นเกมส์คับ เสียงก็ถือว่าดีชอบอ่ะคับ (ถ้าฟังตัวออนบอร์ด กับใช้ตัว

Creative Audigy เสียงต่างกันเยอะเลย - -')

ที่ผมเล็งไว้ก็ตัว Creative X-FI อ่ะคับ (แต่มันหลายรุ่นซะเหลือเกิน) แต่ผมแค่ sound card แค่

นั้นแหละ แต่มันก็มีหลายราคาอีก 2 พันกว่า ๆ ก็มี 4 พันกว่า ๆ ก็มี หรือ 6 พันกว่า ๆ ก็มี ส่วนไอ้พวกที่

มีกล่อง นี่รู้สึกจะเปงหมื่นมั่ง ถ้าจำมะผิด (แพงมาก T-T)

คือที่อยากถามก็คือว่า มันต่างกันยังไง เสียงจะต่างจากตัว Creative Audigy ตัวแรก เยอะไหม

แล้วพวกที่มี กล่องจูน ให้ด้วยมันดีกว่ายังไง

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ

ใช้ไปประมาณ 1-2 เดือน (ไม่เคยเกิน) จากที่ใช้มาได้ประมาณครึ่งปี ??มันแปลว่าอะไร งงครับ ไม่เข้าใจ เขียนไม่เข้าใจหรือว่าผมเข้าใจยากก็ไม่รู้นะ
    เรื่องraidผมำไม่รู้ แต่sound cardลองลงdriverใหม่ดูยัง?ลองเอาไปเทสเครื่องอื่นดูว่าใช้ได้ไหม ถ้ายังเปนอีกก็เตรียมซื้อใหม่ได้เลยครับ

Comment

ผมก็เคยใช้Audigyตัวแรกคับ ตอนนี้ผมใช้X-fi GameFPS เสียงเป็นคนละประเภทคับ
      แต่ถ้าถามว่าต่างไหม ต่างอย่างเห็นได้ชัดคับ X-fiจะมีเสียงแต่งอย่างที่หลายๆๆคนพูดไว้
      แต่สำหรับผม ผมชอบX-fii มากกว่าเพราะมันแต่งจนเสียงดีมาก

Comment

เรื่อง Sound Card ผมว่าลองลง Driver ตัวใหม่สุดก่อนดีกว่าครับ บางทีอาจเป็นที่ Driver จะได้ไม่ต้องเสียเงินอีกครับ

Comment

1-2 เดือน นั้นหมายถึงใช้ไปหลังจากลงวินใหม่อ่ะคับ ผมลงใหม่มาประมาณ 5-6 ครั้งแล้วหลังจากที่ซื้อมา

ส่วนเรื่อง ไดร์เวอร์ อัพเป็นตัวใหม่แล้วคับ ก็เป็นเหมือนเดิม

Comment

ช่วยตอบหน่อยจ้า

Comment

Working...
            X