Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ฮาดดีสต่างยี่ห้อกันใน1เคสมีผลไรหรือป่าวค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ฮาดดีสต่างยี่ห้อกันใน1เคสมีผลไรหรือป่าวค่ะ

ตัวแรกอันเดิมSATA-II 160GB Seagate อีกตัวว่ากำลังจะไปซื้ออ่ะค่ะ กะว่าจะเอายี่ห้อSATA-II 160 GB Hitachi ถูกกว่าซีเกตุเกือบ200บาท แต่กัวว่าจะมีปัญหา เลยมาถามก่อนซื้อค่ะ

***แล้วอีกอย่าง เคยผ่านตาแว๊ปๆเรื่อง มีฮาดดีส2ตัว ที่ต่อแบบอะไรก็ไม่รู้ จำไม่ได้ แต่ประมาณว่าเครื่องจะไวขึ้น แรงขึ้น จะถามว่า เมนบอด Asrock ALiveNF6G เนี่ย มันสามารถต่อแบบที่ว่าได้หรือป่าวค่ะ ที่ว่ามีฮาดดีส2ลูกแล้วเครื่องจะไวขึ้นอ่ะค่ะ

ต่างกัน ได้ครับไม่มีผล

แต่ถ้าเอามาต่อ Raid ก็เอาที่มันเหมือนกันให้มากที่สุดครับ เช่น ยี่ห้อ ความจุ ความเร็ว บัฟเฟอร์

บอด Asrock ก็ทำ Raid ได้ครับ

Comment

แล้วการต่อแบบRaid เนี่ยยุ่งยากมั๊ยค่ะ สามารถทำเองได้หรือป่าว หรือว่าต้องให้ช่างทำให้ค่ะ ไม่ทราบว่ามีวิธีการทำมั๊ยค่ะ หรือไปหรือไปศึกษาได้จากเว็ปไหน ไงถ้ามี ขอลิงค์หน่อยนะค่ะ เผื่อฟลุกทำเองได้ค่ะ ^^

Comment

ยุ่งยากนิดๆ ครับ ทำเองได้ครับ

มารู้จักก่อนว่า Raid คืออะไร มีอะไรบ้าง และต่างกันอย่างไร ครับ

http://www.antthai.com/home/article/RAID_Tech(1).htm

ส่วนวิธี หาอยู่ครับ

Comment

วิธี ครับ แต่คนละบอดกัน นะ เอาไว้เป็นแนวทางครับ

http://www.angrygames.com/nf4raid-1.htm

ลองดูล้ะกัน ครับ

....กว่าจะเจอ 55+

Comment

-ยากเนอะ อ่านแล้วมึนจัง อยากถามว่าหลังจากที่เราต่อแบบนี้แล้ว ไวขึ้นแบบรู้สึกได้หรือป่าวค่ะ หรือแค่นิดๆหน่อยๆ แบบว่าอ่านแล้วมึนดีจัง
            อีกอย่าง (อย่าลืมเตรียมแผ่นไดร์เวอร์ raid ให้เรียบร้อยนะครับ เอาไว้ใช้ตอน
            setuo winxp ตอนที่มันบอกให้กด f6 <<<<< แผ่นหาได้จากที่ไหนหรอค่ะ ตอนเราซื้อฮาดดีสเค้ามีไดร์เวอร์แถมให้ด้วยหรือป่าวค่ะ

Comment

เร็วขึ้นแบบสัมผัสได้ครับ

แผ่นไดร้เวอร์ มาจาก เมนบอดครับ

Comment

1.ใส่สองตัวต่างกัน..ถ้าไม่ทำเรดไม่มีปัญหา
                2.ทำเรดควรใช้ความจุเดียวกัน(ยี่ห้อเดียวกัน,วีคเดียวกัน ยิ่งดีใหญ่)
                3.จะมีความเร็วต่างกันมากครับ
                4.อย่ากลัว...ถือว่าเป็นการเรียนรู้อีกอย่่างหนึ่ง..ถือคติว่า ทำเองก็รู้เอง...

Comment

สนับสนุนการต่อ raid0 ครับ การทำงานไว้ขึ้นมากจริงๆ

Comment

Working...
                  X