Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPUZ 1.40.5 หรือ MB/CPU เพี้ยน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPUZ 1.40.5 หรือ MB/CPU เพี้ยน

Spec:
    CPU E6550
    MB Gigabyte P35
    Ram Corsair Value 2G 667Mhz

ใช้โปรแกรม CPUZ v.1.40.5 ตรวจดูสเปกได้ดังนี้ครับ

CPUZ v.1.40.5

ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ clock เลยครับ (มัน clock down ซะด้วย )

ไม่รู้ว่ามันเพี้ยนที่ตัวโปรแกรม หรือว่าที่ MB CPU หรือจะเป็น BIOS ร่ะ เหอๆ งงจริงๆไม่เคยเจอ

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยว่ามันเกิดอะไรขึ้น
    Last edited by m4dm4xz; 20 Aug 2007, 13:13:47.

ก็ท่านเปิด EIST ในbiosไว้อะครับ มานเป็นระบบประหยัดพลังงาน พอcpuไม่ได้ใช้นจะลดตัวคูณลงเพื่อประหยัดพลังงาน แต่ถ้าใช้งานมีการโหลดของcpu ตัวคูณมันก็จะกลับมาเองหละครับ

Comment

ปกติครับ มันเป็นระบบ Speed Step ของ CPU

ถ้าอยู่ในสภาวะปกติ มันจะลดค่าตัวคูณลงมาเหลือ 6 คือ 333x6 ----->2000 Mhz
      ถ้าทำงานเต็มที่ มันจะคืนตัวคูณให้เท่าเดิม 7 คือ 333x7 -------> 2331 Mhz

ระบบนี้จะมีให้กับ Core 2 , Pentium D และ Pentium 4 (บางรุ่น)

แต่ถ้าอยากทำงานแบบตัวคูณเต็มๆ ต้องไปปรับใน Bios ครับ
      ถ้าผมจำไม่ผิด มันน่าจะ Disable ตัว CIE หรือ C1E อะไรเนี่ยแหละ

ผมใช้ E2140 อยู่เหมือนกัน สภาวะปกติก็ 200x6 = 1.2Ghz ถ้าทำงานมันจะอยู่ที่ 200x8 = 1.6Ghz ประมาณเนี๊ยอะครับ........

Comment

ิิออ หรอมีบน PC Desktop ด้วยหรอเนี่ย เคยเห็นแต่บน NB อิอิขอบคุณคับ แล้วถ้าปิดโหมดใน BIOS มันจะมีผลอย่างไรบ้างหรอครับ หรือไม่มีถ้าหากว่าวิ่งเต็ม 2.3Ghz ของมันอ่านะ

ปล.ขอโทษด้วยน่ะครับ ไม่รู้จริงๆ
        Last edited by m4dm4xz; 20 Aug 2007, 14:33:32.

Comment

โหย ดีกว่า P5B ของผมอีกแหะ เพราะของผม ปรับ Auto FSB ยังวิ่งแค่ 1331.8 เอง อิอิ

Comment

Originally posted by m4dm4xz View Post
            ิิออ หรอมีบน PC Desktop ด้วยหรอเนี่ย เคยเห็นแต่บน NB อิอิขอบคุณคับ แล้วถ้าปิดโหมดใน BIOS มันจะมีผลอย่างไรบ้างหรอครับ หรือไม่มีถ้าหากว่าวิ่งเต็ม 2.3Ghz ของมันอ่านะ

ปล.ขอโทษด้วยน่ะครับ ไม่รู้จริงๆ

ถ้าเป็น core 2 ล่ะก็ไม่เป็นไรหลอกครับ ก็เหมือนเดิม ไม่ร้อนขึ้นหลอกครับ

แต่ถ้า PD กับ P4 นี่ก็ นิดหน่อย (แต่ถ้า clock ตอน full load นี่สิ ......ย่างสดคนใช้คอมแน่ อิอิอิ )

Comment

Working...
            X